Tarihin Nerilie Abram

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Tarihin Nerilie Abram
Rayuwa
Haihuwa New South Wales (en) Fassara, ga Yuni, 1977 (46 shekaru)
ƙasa Asturaliya
Karatu
Makaranta University of Sydney (en) Fassara 2000) Digiri a kimiyya
Australian National University (en) Fassara
(31 ga Maris, 2000 - 16 Disamba 2004) Doctor of Philosophy (en) Fassara
Sana'a
Sana'a scientist (en) Fassara, Malamin yanayi da Farfesa
Employers British Antarctic Survey (en) Fassara  (23 Satumba 2004 -  28 ga Afirilu, 2011)
Australian National University (en) Fassara  (1 ga Yuli, 2011 -
Kyaututtuka

Nerilie Abram; (an haife ta a watan Yuni 1977) farfesa ce a ANU Research School of Earth Sciences, Jami'ar Kasa ta Australiya, Canberra, Australia. Yankunan gwaninta suna cikin sauyin yanayi da ilmin nazarin halittu, gami da yanayin Antarctica, Tekun Indiya Dipole, da kuma tasiri akan yanayin Ostiraliya.

Rayuwar farko da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Abram ta girma a Wangi Wangi, New South Wales, Australia. Tayi karatun sakandare a Toronto High School.

Abram ta kammala karatun digiri a Jami'ar Sydney a 2000. Wannan digirin ya haɗa da aikin girmamawa wanda ke nazarin tarihin yanayi na Holocene na tsibirin Ryukyu, Japan. Ta kammala karatun digirinta da lambar yabo ta jami'a.

Daga nan Abram ya fara karatun digirinsa na uku ta hanyar Makarantar Bincike na Kimiyyar Duniya a Jami'ar Kasa ta Ostiraliya a 2004. A wannan lokacin ta kasance wacce ta karɓi John Conrad Jaeger Scholarship. Karatun karatunta na gaba da digiri ta sami Mervyn da Kaitalin Paterson Fellowship da Robert Hill Memorial Prize don ƙware a cikin binciken kimiyya, sadarwa da wayar da kai.

Bincike[gyara sashe | gyara masomin]

Ƙwarewar binciken Abram ta shafi tsarin Antarctic da na wurare masu zafi. Tayi amfani da murjani na Porites, samfuran Speleothem daga kogo da samfuran ƙanƙara don sake gina sauye-sauyen yanayi a baya don samar da mahimmin hangen nesa na dogon lokaci kan canje-canjen yanayi na kwanan nan da hasashen nan gaba. Rubutun wallafe-wallafen Abram ya haɗa da takaddun marubuci na farko acikin mujallolin kimiyya na <i id="mwLA">Kimiyya</i>, <i id="mwLg">Nature</i>, Yanayin Geoscience, da Canjin Yanayi.

Tsakanin 2004 da 2011 Abram wani masanin kimiyyar ƙanƙara ne tare da Binciken Antarctic na Burtaniya. Anan, tana cikin ƙungiyar da ta haƙa ƙwaƙƙwaran ƙanƙara na James Ross Island acikin 2008. Abubuwan da Abram ya gano daga wannan aikin sun haɗa da cewa tsibirin Antarctic yana ɗumama sosai da sauri, wanda ya haifar da karuwar narkewar ƙanƙara sau 10 a wannan yanki na Antarctica.

Abram yana cikin tawagar binciken sinadarai na aikin NEEM ƙanƙara a Arewacin Greenland acikin 2010, wanda ya nemi maido ƙanƙara daga lokacin tsaka-tsakin ƙanƙara na Eemiya don gano yadda duniya zata kasance a sakamakon ɗumamar yanayi. A lokacin rani na 2013/14 Abram shima memba ne na tawagar ƙasa da ƙasa da suka haƙo ƙanƙara ta Aurora Basin a Gabashin Antarctica.

Acikin 2014 Abram ya nuna cewa motsin kudanci acikin iskar yamma da ke haifar da hayaƙin iskar gas ya motsa wadannan iskoki zuwa matsayinsu na kudu a akalla shekaru 1,000 da suka gabata wanda ya haifar da raguwar ruwan sama a kudancin Ostiraliya.

Sadarwar Kimiyya[gyara sashe | gyara masomin]

Abram ƙwararriyar mai sadarwa ce ta kimiyya, kuma ayyukanta sun shafi buga jaridu na duniya, kan layi, gidajen rediyo da talabijin. An kuma yi hira da ita don shirye-shiryen rubuce-rubuce ciki harda jerin mutanen Rock na BBC wanda Iain Stewart ya shirya, da kuma nunin Tarihin Tarihi na balaguron ƙarshe na Robert Scott.

Acikin 2013, Abram ya rubuta wata takarda da aka gayyata a kan ƙanƙara Antarctic narke da kuma hawan teku don The Curious Country, littafi game da mahimmancin kimiyyar Australiya da aka buga don Ofishin Babban Masanin Kimiyya (Australia). Daga baya an zaɓi wannan aikin don sake bugawa a cikin tarihin Mafi kyawun Rubutun Kimiyyar Australiya 2014.

Abram mahaifiyar 'ya'ya uku ce kuma tana da sha'awar ƙarfafa wasu mata acikin sana'ar kimiyya. Ayyukanta a matsayin masanin kimiyyar Antarctic kuma uwa ita ce batun bayanin bayanin martaba na "Ban san yadda take yi ba" acikin Times Magazine, London.

Kyaututtuka da karramawa[gyara sashe | gyara masomin]

Acikin 2011, Abram ya koma Ostiraliya bayan an ba shi haɗin gwiwa ta QEII ta Cibiyar Binciken Ostiraliya. Acikin 2014 Abram ya sami kyautar ARC Discovery Grant na biyu don ci gaba da aikinta na ban mamaki yana nazarin tasirin sauyin yanayi na wurare masu zafi da Antarctic akan yanayin ruwan sama na Ostiraliya. Abram shi ne mai karɓar lambar yabo ta Dorothy Hill a 2015 daga Cibiyar Kimiyya ta Australiya wanda ya gane kyakkyawan bincike a Kimiyyar Duniya ta wata mace a ƙarƙashin shekaru 40.

Abram shine Babban Editan Babban Editan don buɗe mujallar samun dama ga yanayi na baya tun 2010, mujallar da ke da alaƙa da Ƙungiyar Geosciences ta Turai.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]