Jump to content

Taskokin Tarihi da Laburare na Habasha

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Taskokin Tarihi da Laburare na Habasha
Bayanai
Iri national library (en) Fassara da national archives (en) Fassara
Ƙasa Habasha
Aiki
Mamba na World Digital Library (en) Fassara da International Federation of Library Associations and Institutions (en) Fassara
Tarihi
Ƙirƙira 1944
nala.gov.et

Taskokin Tarihi da Laburare na Habasha, dake Addis Ababa, ita ce ɗakin karatu na ƙasa da ma'ajiya na ƙasar. Sarkin sarakuna Haile Selassie ne ya buɗe ɗakin karatu a cikin shekarar 1944 kuma ya fara hidima da littattafan da sarki ya bayar. [1]

Dubawa[gyara sashe | gyara masomin]

A shekara ta 1976, shela mai lamba 50/76 ta ba wa ɗakin karatu ’yancin tattara kwafi uku na kowane abu da aka buga a ƙasar.[ana buƙatar hujja]A cikin shekarar 1999, an sake kafa ɗakin karatu ta lamba. 179.1999 a matsayin cibiyar kasa, wanda ya haifar da sauye-sauyen tsari da manufa ta zama ɗaya daga cikin manyan ɗakunan karatu da ɗakunan ajiya na ƙasa biyar a Afirka nan da 2020. A halin yanzu sashin ne na ma'aikatar al'adu da yawon shakatawa.[2]

An kafa rumbun adana bayanan ne a shekarar 1979, kuma tarinsa ya hada da tsoffin rubuce-rubucen rubuce-rubucen tarihi da aka rubuta tun farkon karni na 14 da 15.[3] Ya fara aiki tare da ɗakunan ajiya daga Ma'aikatar Babban Fada, Fadar Yarima Mai Jiran Gado, da sauransu.[4] Rubutun ya ƙunshi wasiƙun da sarakuna da dauloli da 'ya 'yan sarakuna da yawa suka rubuta.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "About Us" . Ethiopian National Archives and Library Agency . Archived from the original on 19 June 2013. Retrieved 28 September 2013.Empty citation (help)
  2. "Adult literacy rate, population 15+ years (both sexes, female, male)" . UIS.Stat . Montreal: UNESCO Institute for Statistics . Retrieved 25 August 2017.
  3. "Ethiopia", World Report 2010, The Hague: International Federation of Library Associations, OCLC 225182140, Freedom of access to information (Includes information about the national library
  4. HRYÚKO, Katarzyna. 2007. An Outline of the National Archives and Library of Ethiopia. Aethiopica Vol. 10: 92–105.