Thutmose (gimbiya)
Thutmose (gimbiya) | |||
---|---|---|---|
| |||
Rayuwa | |||
Haihuwa | 14 century "BCE" | ||
ƙasa | Ancient Egypt (en) | ||
Mutuwa | 14 century "BCE" | ||
Ƴan uwa | |||
Mahaifi | Amenhotep III | ||
Mahaifiya | Tiye | ||
Ahali | Beketaten (en) , Iset (en) , Nebetah (en) , Henuttaneb (en) , The Younger Lady (en) , Sitamun (en) , Smenkhkare (en) da Akhenaten (en) | ||
Sana'a | |||
Sana'a | aristocrat (en) |
Thutmose (Tsohon Masarawa: ḏḥwti-msi(.w)) shine ɗan fari na Fir'auna Amenhotep III da Sarauniya Tiye, waɗanda suka rayu a lokacin daular Goma sha Takwas ta Masar.[1]
Rayuwa ta farko
[gyara sashe | gyara masomin]Thutmose ya mutu yana saurayi kuma mutuwarsa tana da tasiri mai gudana. Kodayake shi ne magajin kursiyin mahaifinsa Amenhotep III, mutuwarsa da wuri ya haifar da mulkin Akhenaton, ƙaramin ɗan'uwansa - a matsayin magajin kursiyan Masar - da kuma dabarun ƙarni da ke kaiwa ga Ramesses II, farkon da ƙarshe gazawar Atenism, haruffa Amarna, da kuma sauya matsayin ikon masarautar.
Yarima Thutmose yayi aiki a matsayin babban firist na Ptah a tsohuwar Memphis. Cikakken sunayen sarautarsa sune "Yarima mai jiran gado, mai kula da firistoci na Sama da Ƙasar Masar, Babban Firist na Ptah a Memphis da Sm-firist (na Ptah)."
An san shi daga ƙananan abubuwa. Wani karamin mutum-mutumi a cikin Gidan Tarihi na Louvre ya nuna yarima a matsayin mai niƙa kuma wani karamin mutum'umi a Berlin ya nuna shi a matsayin mummy da ke kwance a kan akwati. An rubuta siffar mai niƙa a bangarori uku tare da wannan rubutun:
- (dama) ...ɗan sarki mai suna Djhutmose; (hagu) Ni bawan wannan allah ne mai daraja, mai niƙa; (gaba) Incense for the Ennead of the western necropolis.[2]
Yarima Thutmose an fi tunawa da shi saboda sarcophagus na dutse na cat dinsa, Ta-mi (kat), yanzu a Gidan Tarihi na Alkahira. Sarcophagus na Yarima Thutmose ya tabbatar da cewa shi ne ainihin ɗan fari na Amenhotep III, tunda ya ba da taken sa na yanzu na 'Prince Crown'. Thutmosis kuma an tabbatar da shi ta hanyar jimlar nau'i-nau'i bakwai na calcite da tukwane a cikin Louvre a Paris. [2][2]
Yarima Thutmose ya ɓace daga bayanan jama'a kuma ya bayyana ya mutu a wani lokaci a cikin shekaru goma na uku na mulkin Amenhotep III, da wuri. A madadinsa, ƙanensa Amenhotep IV, wanda daga baya aka sani da Akhenaten, ya gaji kursiyin.
- ↑ Ranke, Hermann (1935). Die Ägyptischen Personennamen, Bd. 1: Verzeichnis der Namen (PDF). Glückstadt: J.J. Augustin. p. 408. Retrieved 17 July 2020.
- ↑ 2.0 2.1 2.2 Aidan Dodson (1990). "Crown Prince Djhutmose and the Royal Sons of the Eighteenth Dynasty". Journal of Egyptian Archaeology. 76: 87–88. doi:10.1177/030751339007600107. S2CID 193951672.