Jump to content

Vieux Lyon

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Vieux Lyon


Wuri
Map
 45°45′47″N 4°49′41″E / 45.76306°N 4.82806°E / 45.76306; 4.82806
Ƴantacciyar ƙasaFaransa
Administrative territorial entity of France (en) FassaraMetropolitan France (en) Fassara
Region of France (en) FassaraAuvergne-Rhône-Alpes (en) Fassara
Territorial collectivity of France with special status (en) FassaraMetropolis of Lyon (en) Fassara
Commune of France (en) FassaraLyon
Yawan mutane
Faɗi 7,000
• Yawan mutane 23,333.33 mazaunan/km²
Labarin ƙasa
Yawan fili 0.3 km²
Saint-Jean kwata, wani yanki na Vieux Lyon, tare da babban cocin Saint-Jean kamar yadda aka gani daga montée des Chazeaux.
Rue de Gadagne a cikin zuciyar Vieux Lyon.

Vieux Lyon (Turanci: Tsohon Lyon) ita ce gundumar Renaissance mafi girma na Lyon. A cikin 1954, Vieux-Lyon, gunduma mafi tsufa a birnin, ta zama wuri na farko a Faransa da aka samu kariya a ƙarƙashin dokar Malraux don kare wuraren al'adun Faransa. Rufe yanki na kadada 424 tsakanin tsaunin Fourvière da kogin Saône,[1] yana ɗaya daga cikin manyan yankuna na Renaissance na Turai.[2] Akwai sassa daban-daban guda uku: Saint Jean, Saint Paul da Saint Georges. A cikin 1998, Vieux Lyon an rubuta shi a cikin jerin abubuwan tarihi na UNESCO tare da sauran gundumomi a Lyon saboda mahimmancin tarihi da gine-gine.[2]

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Kwata na Saint Jean: a tsakiyar zamanai, wannan shine mayar da hankali ga ikon siyasa da addini. Cathedral na St Jean, wurin zama na Primate na Gaul, lakabin da har yanzu ake ba wa babban Bishop na Lyon, kyakkyawan misali ne na gine-ginen Gothic. Manecanterie dake kusa da babban coci na ɗaya daga cikin ƴan ƴan gine-ginen Romanesque na Lyon. A da makarantar mawaƙa, yanzu tana da gidan kayan gargajiya na kayan tarihi na babban coci. Har ila yau, Saint Jean yana gida ne ga Gidan kayan tarihi na Miniatures da Set na Fim, wanda ke cikin ginin da ya kasance Gidan Wuta na Zinare a cikin karni na 15.

Sashen Saint-Paul: a cikin ƙarni na 15th da 16th galibi ƴan kasuwan banki ne na Italiya suka ƙaura zuwa manyan wuraren zama na birni anan da ake kira hôtels particuliers. Hôtel Bullioud da Hôtel de Gadagne misalai ne masu ban sha'awa guda biyu kuma na ƙarshe yanzu yana da Gidan Tarihi na Lyon da Gidan Tarihi na Duniya. Canjin Loge du yana zama shaida ga lokacin da baje kolin kasuwanci ya sa birnin ya zama mai arziki. Ikilisiyar Saint Paul tare da hasumiya na fitilun Romanesque da kuma ban mamaki mai ban sha'awa suna nuna ƙarshen ƙarshen yankin.

Sashen Saint Georges: Masu saƙar siliki sun zauna a nan tun daga ƙarni na 16 kafin su ƙaura zuwa tudun Croix Rousse a ƙarni na 19. A cikin 1844, mai ginin gine-ginen Pierre Bossan ya sake gina Cocin St George's a kan bankunan Saône a cikin salon neo-Gothic. A cikin Tsakiyar Tsakiyar Tsakiya, lokacin da akwai kawai ƴan tituna masu kama da juna tsakanin tudu da Saône, an gina magudanar ruwa na farko. An samo shi daga kalmar trans-ambulare na Latin, ma'ana wucewa, traboules sune hanyoyin ta cikin gine-gine da farfajiyar su, suna haɗa wani titi kai tsaye da wani. Masu ziyara za su iya gano kayan gine-gine na gidajen tarihi da matakan karkace a cikin waɗannan hanyoyin sirri, kamar yadda ba zato ba tsammani kamar yadda suke na musamman.

Hotuna[gyara sashe | gyara masomin]

Saint-Paul[gyara sashe | gyara masomin]

Saint-Paul shine kwata da ke kewaye da Gare Saint-Paul, wanda aka gina a cikin 1873, da cocin da ba a san shi ba. Ita ce ƙwanƙolin ilimi na Vieux Lyon, tare da manyan cibiyoyi guda biyu, les Maristes et les Lazarites. An gina cocin Saint Paul da kansa a karon farko a cikin 549 kuma an sake gina shi a ƙarni na 11 da 12.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. ONLYLYON Tourisme Archived 2021-12-27 at the Wayback Machine, Lyon Metropole and the region, districts of Lyon, Vieux Lyon
  2. 2.0 2.1 "Historic Site of Lyon". UNESCO World Heritage Centre. United Nations Educational, Scientific, and Cultural Organization. Retrieved 24 October 2021.