Jump to content

Ambaliyar Kudu maso Gabashin Afirka ta 2015

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Ambaliyar Kudu maso Gabashin Afirka ta 2015
ambaliya
Bayanai
Ƙasa Madagaskar, Malawi da Mozambik
Kwanan wata 2015

Ambaliyar ruwa a kudu maso gabashin Afirka a shekarar 2015, wani ɓangare ne da yake da alaka da Cyclone Bansi da Tropical Storm Chedza, ta kashe mutane a ƙalla 176 a Malawi, 86 a Mozambique, da kuma a ƙalla 46 a Madagascar cikin mako guda, yayin da wasu ɗaruruwa suka ɓace.[1][2][3][4][5] Mataimakin shugaban ƙasar Malawi Saulos Chilima ya bayyana cewa sama da mutane 200,000 ne ambaliyar ruwa ta raba da matsugunansu. Kimanin mutanen Afirka 400,000 ne suka rasa matsugunansu gaba ɗaya, kuma an bayyana bacewar 153.

Ambaliyar ruwa ta fara ne a ranar 14 ga watan Janairu, 2015, ta lafa a ƙarshen wata. Sakamakon ambaliya, ƙasar a wasu yankunan ta yi cikakku kuma ta haifar da zabtarewar ƙasa, wanda ya yi sanadiyar mutuwar mutane da dama. An yi rikodin ruwan sama na Kudu maso Gabashin Afirka a matsayin sama da kashi 150 cikin 100 fiye da na al'ada, kuma ambaliya kusan hekta 63,000 gabaɗaya. [6][7]A cikin shekaru masu yawa na bincike, an ce Afirka ta nuna yanayin ruwan sama mai sarƙaƙiya, wanda ya haifar da fari da ambaliya a lokaci guda. Yawancin lalacewa daga lokacin ruwan sama na shekarar 2014-2015 ana iya danganta su da tasirin El Niño .[8][9]

Illolin ƙasa

[gyara sashe | gyara masomin]
Tsananin Guguwar Tropical Chedza a ranar 16 ga Janairu, 2015
Koguna sun kumbura da launin ruwan kasa tare da laka sakamakon guguwar Tropical Chedza
 Ƙasa   Matattu   Bace   Kaura 
 Malawi</img> Malawi 176 230000
Mozambik</img> Mozambik 86 160000
Madagaskar</img> Madagaskar 46 20000
Jimlar 308 153 410000

 

An shafe makonni biyu ana ruwan sama kamar da bakin ƙwarya inda mutane 176 suka mutu mutane kuma ya haifar da dalar Amurka $450 asarar miliyan, ko kuma kusan kashi 10% na GDP na ƙasar.

  1. ""Dire" needs of southern African flood survivors unmet two weeks on - TRFN". Reuters Foundation. Reuters. 23 January 2015. Archived from the original on 23 November 2015. Retrieved 23 January 2015.
  2. "Malawi floods kill 176 people". The Guardian. Associated Press. 17 January 2015. Retrieved 17 January 2015.
  3. "BBC News - Malawi floods kill 170 and leave thousands homeless". BBC News.
  4. "Flood death toll across Southern Africa reaches 260". Chicago Tribune. Retrieved 21 January 2015.
  5. "Madagascar tropical storm claims 46 lives". Yahoo! News via AP. Retrieved 21 January 2015.
  6. "South East Africa - Floods Hit Zimbabwe, Malawi and Mozambique - FloodList". FloodList. Retrieved 2015-11-23.
  7. Chikoko, Rex. "Flood-hit Malawi faces aid deficit". Mail and Guardian. IAB. Retrieved 23 November 2015.
  8. Janowiak, John (27 February 1987). "An Investigation of Interannual Rainfall Variability in Africa". Journal of Climate. NMC/MWS/NOAA. 1 (3): 240–243. doi:10.1175/1520-0442(1988)001<0240:aioirv>2.0.co;2.
  9. Winsor, Morgan (1988). "El Niño In Africa 2015: Weather Phenomenon May Devastate East African Farmers, Herders With Drought, Floods". Journal of Climate. IBT Media Inc. 1: 240. doi:10.1175/1520-0442(1988)001<0240:AIOIRV>2.0.CO;2. ISSN 1520-0442.