Ambaliyar ruwa ta Chadi ta 2022

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Infotaula d'esdevenimentAmbaliyar ruwa ta Chadi ta 2022
Iri aukuwa

Ambaliyar ruwan Chadi ta shekarar 2022, ta fara ne a Jamhuriyar Chadi a cikin watan Yulin 2022 kuma a halin yanzu tana ci gaba har zuwa watan Satumba na shekarar 2022 sakamakon ruwan sama mafi yawa a ƙasar tun a shekarar 1990. [1][2] Kimanin 'yan ƙasar Chadi 442,000 ne ambaliyar ruwa ta shafa ko kuma ta raba su da muhallansu a ƙarshen watan Agustan 2022, ciki har da manyan sassan babban birnin ƙasar, N'Djamena . [1]

Dalili[gyara sashe | gyara masomin]

Ƙasar Chadi da kuma ƙasashen da ke makwabtaka da Afirka ta Tsakiya da yammacin Afirka sun samu ruwan sama sama da yadda aka saba a cikin watan Yuli da Agustan 2022, lamarin da ya haddasa ambaliya a kasashe da dama . [1] A cewar Idriss Abdallah Hassan, jami'in ma'aikatar sufurin jiragen sama da kuma hasashen yanayi na hukumar kula da yanayi ta gwamnati, "Ƙasar ba ta samu adadin ruwan sama kamar haka ba tun daga shekarar 1990." [1]

Lalacewa[gyara sashe | gyara masomin]

Mutane 22 ne suka mutu sakamakon ambaliyar ruwa a tsakiyar watan Agustan shekarar 2022, a cewar wani rahoto na ofishin kula da ayyukan jin ƙai na Majalisar Dinkin Duniya OCHA.[2] Kimanin mutane 442,000 ne ambaliyar ruwa ta raba da muhallansu a ƙarshen watan Agustan 2022. Jami'an hukumar kula da yanayi ta jihar sun bayyana ambaliyar a matsayin wani mummunan bala'i. [1]

Ambaliyar ruwa ta lalata kimanin kadadu 2,700 na amfanin gona da kuma filin noma mai iskar gas a cikin watan Agustan 2022.

Ambaliyar ruwa ta yi ƙamari a sassan birnin N'Djamena, inda a cikin kwale-kwale kawai ake iya kaiwa ga yankunan babban birnin ƙasar. Gundumar N'Djamena ta takwas ta yi ambaliya tun daga watan Yulin 2022 kuma ta kasance ƙarƙashin ruwa a farkon Satumbar 2022. [1] A cewar jami'an ƙasar Chadi da mazauna gundumar ta takwas, an mamaye dukkan unguwannin gundumar. [1] Mazauna garin sun nemi mafaka a wasu sassan birnin. [1]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 1.5 1.6 1.7 Ramadane, Mahamat (2022-09-06). "Thousands battle 'catastrophic' floods after Chad's heaviest rains in 30 years". Reuters News. Archived from the original on 2022-09-06. Retrieved 2022-09-09.
  2. 2.0 2.1 "Unprecedented flooding in Chad hits more than 340,000 people". Radio France International. 2022-08-28. Archived from the original on 2022-08-31. Retrieved 2022-09-09.