Anayo Nnebe
Anayo Nnebe | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | 1963 |
Mutuwa | 2024 |
Sana'a | |
Sana'a | ɗan siyasa |
Anayo Nnebe (1963 - Janairu 24, 2024) ɗan siyasan Najeriya ne wanda ya zama kakakin majalisar dokokin jihar Anambra daga shekarun 2011 zuwa 2015. An kuma zaɓe shi a matsayin ɗan majalisar tarayya mai wakiltar mazaɓar Awka ta Arewa da Awka ta kudu a majalisar tarayya a shekarar 2015 a ƙarƙashin inuwar jam’iyyar PDP. [1]
Farkon Rayuwa da Ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Nnebe a shekarar 1963 a garin Umuokpu, dake ƙaramar hukumar Awka ta kudu a jihar Anambra. Ya taso a Awka, inda ya kammala karatunsa na farko. Ya samu takardar shedar babban jami'ar yammacin Afirka (WASC) a shekarar 1981 daga Makarantar Grammar ta Igwebuike, Awka. Nnebe ya ci gaba da karatunsa na gaba a jami'ar Najeriya dake Nsukka, inda ya samu digirin farko a fannin zamantakewa a shekarar 1987. [2] [3]
Aikin Siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]Nnebe ya fara harkar siyasa ne a shekarar 1999 a matsayin sakataren ƙaramar hukumar Awka ta Kudu, kuma an zaɓe shi a matsayin kakakin majalisar dokokin jihar Anambra a shekarar 2011, muƙamin da ya riƙe daga shekarun 2011 zuwa 2015. A shekarar 2015, an zaɓe shi a matsayin ɗan majalisar tarayya mai wakiltar mazaɓar Awka ta arewa da ta kudu a majalisar wakilai ta ƙasa, inda ya tsaya a ƙarƙashin inuwar jam’iyyar People’s Democratic Party (PDP). Sai dai a shekarar 2018, ya koma jam’iyyar All Progressives Grand Alliance (APGA). A shekarar 2019 aka naɗa shi babban mai ba shi shawara na musamman kan harkokin kudu maso gabas, ga kakakin majalisar wakilai, Rt Hon. na Majalisa da Al'amuran Majalisu, matsayin da ya riƙe har ya rasu. [4] [5]
Mutuwa
[gyara sashe | gyara masomin]Anayo Nnebe ya rasu ne a ranar Laraba, 24 ga watan Janairu, 2024, yana da shekaru 61 a duniya bayan gajeruwar rashin lafiya. Ya rasu ne a asibitin gwamnatin tarayya dake Anambra. [6]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Nation, The (2019-07-18). "Ex-lawmaker kits Anambra poly". The Nation Newspaper (in Turanci). Retrieved 2025-01-03.
- ↑ Odili, Esther (2024-01-24). "Former Anambra assembly speaker, Nnebe, dies at 61". Legit.ng - Nigeria news. (in Turanci). Retrieved 2025-01-03.
- ↑ Kanu, Peace Piak (2024-01-24). "Anambra State mourns former Parliamentarian, the late Nnebe". Voice of Nigeria (in Turanci). Retrieved 2025-01-03.
- ↑ "Anambra State Assembly Holds Special Valedictory Session For Late Former Speaker, Nnebe". Heartbeat Of The East (in Turanci). Retrieved 2025-01-03.
- ↑ "Former Anambra Speaker Nnebe is dead" (in Turanci). Retrieved 2025-01-03.
- ↑ Nwafor (2024-01-24). "Former Speaker of Anambra House of Assembly, Anayo Nnebe, dies at 61". Vanguard News (in Turanci). Retrieved 2025-01-03.