Jump to content

Babban Bankin Jamhuriyyar Gini

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Babban Bankin Jamhuriyyar Gini

Bayanai
Iri babban banki
Ƙasa Gine
Mulki
Hedkwata Conakry
Financial data
Haraji 200,000,000,000 FG (2017)
Tarihi
Ƙirƙira 1960
bcrg-guinee.org

Babban Bankin Jamhuriyar Gini (French: Banque Centrale de la République de Guinée , BCRG; N'Ko) shi ne babban bankin ƙasar Guinea. Babban hedkwatar bankin yana babban birnin Conakry. Gwamnan bankin na yanzu shi ne Dr Karamo Kaba.[1][2]

Babban banki a Kankan.

An kafa bankin a ranar 1 ga watan Maris din shekarar 1960. [3] Ousmane Baldé ya kasance shugaban bankin a shekarun 1960 kafin a kashe shi a shekarar 1971.[4][5] A cikin shekarar 1972 Shugaba Touré ya karɓi ragamar mulkin Bankin, ya mai da shi ga Fadar Shugaban kasa. [3][6]

Suna Ya hau ofis Ofishin hagu Bayanan kula
Moussa Diakité 1960 1963
Ousmane Balde 1963 1964
Moussa Diakité 1964 1968
Lamin Conde ?-1969 1981-?
Kabine Kaba 1984 ?
Aboubacar Kagbè Touré ?-1985 1985-?
Kerfalla Yansané 1986 1996
Ibrahima Cherif Ba 1996 2004
Alkali Mohammed Daffa 2004 2007
Daouda Bangoura 2007 2009
Alhassan Barry 2009 2010
Louncény Nabe 2010 2021
Karamo Kaba 2021 [7]

Bankin yana da ƙwazo wajen haɓaka manufofin haɗa kuɗin kuɗaɗe kuma babban memba ne na Alliance for hada-hadar kuɗi.[8] Har ila yau, yana ɗaya daga cikin cibiyoyin gudanarwa na 17 na asali don yin takamaiman alkawurran kasa don hada-hadar kuɗi a ƙarƙashin sanarwar Maya[9] yayin taron shekarar 2011 Global Policy Forum da aka gudanar a Mexico.[ana buƙatar hujja]

  • Tattalin arzikin Guinea
  • Guinea Franc
  • Jerin manyan bankunan Afirka
  1. O'Toole, Thomas (1995). Historical dictionary of Guinea . Scarecrow Press. ISBN 9780810830653 .
  2. Weidner, Jan (2017). "The Organisation and Structure of Central Banks" (PDF). Katalog der Deutschen Nationalbibliothek .
  3. 3.0 3.1 Thomas O'Toole, Historical Dictionary of Guinea, Scarecrow Press, 1978, p. 8-9
  4. "The Ambassador | Dr. KERFALLA YANSANÉ" . guineaembassyusa.org .
  5. "Décès à Conakry de Mohamed Alkhaly Daffé, ancien gouverneur de la BCRG" . February 14, 2017.
  6. "BCRG : un nouveau gouverneur – Jeune Afrique" . May 27, 2007.
  7. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named nabekaba
  8. https://amao-wama.org/wp-content/ uploads/2018/05/Bul-06-2009- FR.pdf
  9. Inclusion, Alliance for Financial. "Maya Declaration Urges Financial Inclusion for World's Unbanked Populations" . www.prnewswire.com . Retrieved 2017-08-17.

Hanyoyin haɗi na waje

[gyara sashe | gyara masomin]