Belize

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Belize
Flag of Belize (en) Coat of arms of Belize (en)
Flag of Belize (en) Fassara Coat of arms of Belize (en) Fassara


Take Land of the Free (en) Fassara (1981)

Kirari «Under the shade I flourish»
Suna saboda Belize River (en) Fassara
Wuri
Map
 17°06′N 88°42′W / 17.1°N 88.7°W / 17.1; -88.7

Babban birni Belmopan (en) Fassara
Yawan mutane
Faɗi 374,681 (2017)
• Yawan mutane 16.31 mazaunan/km²
Harshen gwamnati Turanci
Labarin ƙasa
Bangare na Central America (en) Fassara, Continental Central America (en) Fassara, European Union tax haven blacklist (en) Fassara da Karibiyan
Yawan fili 22,966 km²
Wuri mafi tsayi Doyle's Delight (en) Fassara (1,124 m)
Wuri mafi ƙasa Caribbean Sea (en) Fassara (0 m)
Sun raba iyaka da
Bayanan tarihi
Mabiyi British Honduras (en) Fassara
Ƙirƙira 21 Satumba 1981
Tsarin Siyasa
Tsarin gwamnati constitutional monarchy (en) Fassara da parliamentary monarchy (en) Fassara
Majalisar zartarwa Government of Belize (en) Fassara
Gangar majalisa National Assembly (en) Fassara
• monarch of Belize (en) Fassara Charles, Yariman Wales (8 Satumba 2022)
• Prime Minister of Belize (en) Fassara Johnny Briceño (en) Fassara (12 Nuwamba, 2020)
Ikonomi
Nominal GDP (en) Fassara 2,491,500,000 $ (2021)
Kuɗi Belize dollar (en) Fassara
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci
Suna ta yanar gizo .bz (en) Fassara
Tsarin lamba ta kiran tarho +501
Lambar taimakon gaggawa 911 (en) Fassara da 90 (en) Fassara
Lambar ƙasa BZ
Wasu abun

Yanar gizo belize.gov.bz
Tutar Belize.
Bakin ruwan Belize
filin kallon wasanBelize

Belize ko Belis[1] (da Turanci Belize, da Ispaniyanci Belice) ƙasa ce, da ke a nahiyar Amurka. Babban birnin ƙasar Belize Belmopan ne. Belize tana da yawan fili kimani na kilomita murabba'i 22,966. Belize tana da yawan jama'a 385,854, bisa ga jimilla a shekarar 2018. Belize tana da iyaka da ƙasashen biyu: Mexico a Arewa da Guatemala a Yamma da Kudu. Belize ya samu yancin kanta a shekara ta 1981.

Daga shekara ta 2021, gwmanan ƙasar Belize Froyla Tzalam ne. Firaministan ƙasar Belize Dean Barrow ne daga shekara ta 2008.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Sunayen Ƙasashe da Manyan Birane, BBC.
Wannan Muƙalar guntuwa ce: tana buƙatar a inganta ta, kuna iya gyara ta.