Guatemala (ƙasa)
Jump to navigation
Jump to search
![]() | |||||
---|---|---|---|---|---|
|
|||||
![]() | |||||
| |||||
Take |
National Anthem of Guatemala (en) ![]() | ||||
| |||||
Kirari |
«Libre Crezca Fecundo» «Tyfwch yn Rhydd a Ffrwythlon» «Heart of the Mayan World» | ||||
Wuri | |||||
| |||||
Babban birni |
Guatemala City (en) ![]() | ||||
Yawan mutane | |||||
Faɗi | 17,263,239 (2018) | ||||
• Yawan mutane | 158.54 mazaunan/km² | ||||
Harshen gwamnati |
Spanish (en) ![]() | ||||
Labarin ƙasa | |||||
Bangare na |
Latin America (en) ![]() ![]() ![]() ![]() | ||||
Yawan fili | 108,889 km² | ||||
Wuri a ina ko kusa da wace teku |
Pacific Ocean (en) ![]() ![]() ![]() | ||||
Wuri mafi tsayi |
Volcán Tajumulco (en) ![]() | ||||
Wuri mafi ƙasa |
Caribbean Sea (en) ![]() | ||||
Sun raba iyaka da | |||||
Bayanan tarihi | |||||
Mabiyi |
State of Guatemala (en) ![]() | ||||
Ƙirƙira | 1821 | ||||
Tsarin Siyasa | |||||
Majalisar zartarwa |
Council of Ministers (en) ![]() | ||||
Gangar majalisa |
Congress of Guatemala (en) ![]() | ||||
• President of the Republic of Guatemala (en) ![]() |
Alejandro Giammattei (en) ![]() | ||||
Ikonomi | |||||
Kuɗi |
quetzal (en) ![]() | ||||
Bayanan Tuntuɓa | |||||
Kasancewa a yanki na lokaci | |||||
Suna ta yanar gizo |
.gt (en) ![]() | ||||
Tsarin lamba ta kiran tarho | +502 | ||||
Lambar taimakon gaggawa |
123 (en) ![]() ![]() ![]() | ||||
Lambar ƙasa | GT | ||||
Wasu abun | |||||
| |||||
Yanar gizo | guatemala.gob.gt |
Guatemala ko Guwatamala[1] ko Jamhuriyar Guatemala (da Ispaniyanci República de Guatemala) ƙasa ce, da ke a nahiyar Amurka. Babban birnin ƙasar Guatemala birnin Guatemala ne. Guatemala tana da yawan fili kimani na kilomita murabba'i 108,890. Guatemala tana da yawan jama'a 17,153,288, bisa ga jimilla a shekarar 2020. Guatemala tana da iyaka da ƙasashen huɗu: Mexico a Arewa maso Yamma, Belize a Arewa maso Gabas, Honduras a Gabas da Salvador a Kudu maso Gabas. Guatemala ta samu yancin kanta a shekara ta 1821.
Daga shekara ta 2020, shugaban ƙasar Guatemala Alejandro Giammattei ne. Mataimakin shugaban ƙasar Guatemala Guillermo Castillo Reyes ne daga shekara ta 2020.
Manazarta[gyara sashe | Gyara masomin]
Wannan Muƙalar guntuwa ce: tana buƙatar a inganta ta, kuna iya gyara ta.