Camille Callson

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Camille Callison ma'aikacin ɗakin karatu ne na 'yan asalin ƙasar,ma'aikacin adana kayan tarihi,ilimi,kuma mai fafutukar al'adu wanda memba ne na Tsesk iye (Crow) Clan na Tahltan Nation a cikin abin da yanzu ake kira British Columbia,Kanada.Ita ce Ma'aikaciyar Laburaren Jami'a a Jami'ar Fraser Valley a Abbotsford. Callison mai ba da shawara ne ga haƙƙin ƴan asalin ƙasar da ilimi,musamman yadda waɗannan haƙƙoƙin ke cuɗanya da cibiyoyin GLAM.Callison tana da hannu sosai a cikin ƙungiyoyin ƙwararru na gida,na ƙasa,da na ƙasa da ƙasa waɗanda ke da alaƙa da ɗakin karatu da buƙatun bayanai na ƴan asalin ƙasar,gami da rawar da take takawa a matsayin shugabar Ƙungiyar Ƙwararrun Ilimi da Harshe ta Ƙasa (NIKLA).

Ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Callison ta sami BA a cikin Anthropology a 2003 da MLIS dinta tare da Tattaunawar Kasashe na Farko a 2005,daga Jami'ar British Columbia.Dokta Gene Joseph,wanda ya kafa laburare na ɗakin karatu na Xwi7xwa ne ya ba ta jagoranci.Ita ' yar takarar PhD ce tana karatun ilimin ɗan adam,tare da mai da hankali kan ilimin 'yan asalin ƙasar, ta Jami'ar Manitoba.[1]

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Aikin ilimi da ayyuka[gyara sashe | gyara masomin]

Kafin matsayinta na Librarian na Jami'a a Jami'ar Fraser Valley,Callison ta yi aiki a Jami'ar Manitoba (2012-2021),gami da matsayi kamar Librarian na Sabis na 'Yan asalin na farko,Babban Laburaren Dabarun 'Yan Asalin,[2]Ma'aikacin Laburaren Ci Gaban Koyo da Ƙungiya,Ma'aikacin Laburaren Liaison don Nazarin Ƙasar, Anthropology, da Ayyukan zamantakewa, kuma a matsayin memba na Ƙungiyar Shawarwari na 'yan asalin jami'a (2015-2017).

Ta taimaka wajen haɓaka shirin horar da ƙwarewar al'adu na asali (ICCT) ga ma'aikatan ɗakin karatu na Jami'ar Manitoba.Ta kuma kafa Mazinbiige Graphic Novels Collectiona ɗakin karatu na Elizabeth Defoe,wani ɓangare na Laburaren Jami'ar Manitoba.Fitowa daga wannan aikin ya haɗa da 'Comics Comics' da Litattafan Hotuna:An Annotated Bibliography' [3]da zazzagewar 'Jerin Tarin Littattafan Littattafai na Indigenous na Mazinbiige'.

Callison ya kasance a cikin Kwamitin Bid na Jami'ar Manitoba (2012) da Kwamitin Aiwatarwa (2013-2015),wanda ya yi aiki don kawo tarihin Gaskiya da Hukumar Sulhun Kanada zuwa Jami'ar Manitoba da kuma kafa Cibiyar Gaskiya ta Kasa da sulhu .

A cikin 2013,Callison ya yi aiki a Ƙungiyar Ma'aikata ta Manitoba Archives MAIN- LCSH Working Group,wanda ya maye gurbin sharuɗɗan LCSH marasa ra'ayin al'ada don mutanen asali da al'adu tare da ƙarin sharuɗɗan wakilci don amfani a cikin Manitoba Archival Information Network (MAIN) database.[2]Wannan aikin ya haifar da jerin sunayen kanun labarai na Ƙungiyar Aiki kuma ana iya gani akan gidan yanar gizon MAIN.

Shugabanci, ƙungiyar aiki, da mukaman kwamiti[gyara sashe | gyara masomin]

Matsayin Yanzu[gyara sashe | gyara masomin]

Callison yana aiki a matsayin Shugaban Kwamitin Sashen H na ƙwararru don IFLA (2021-2023),a kan kwamitin gudanarwa don Cibiyar Ilimin Ilimin Kanada (CRKN),da kuma kan Rukunin Shawarwari don aikin OCLC Reimagining Descriptive Workflows. Callison kuma shine jagorar ƙungiyar 'yan asalin ƙasar (kuma tsohon Sakatare ne) na IEEE P2890 ™ Ayyukan da aka Ba da Shawarar don Tabbatar da Bayanan Jama'ar Yan Asalinkuma memba ne na Raddi ga Rahoton Gaskiya da Task Force Force Reconciliation Taskforce. Kwamitin Tarihi na Kanada.Ita ce kafa co-shugaban Jami'ar Manitoba Anthropology Department Repatriation Committee,memba ce na National Information Standards Organisation (NISO) Diversity,Equity,and Inclusion subcommittee,kuma shi ne co-jagorancin na National Indigenous Ilimi kuma.Ƙungiyar Harshe (NIKLA).

Matsayin da suka gabata[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin 2015,Callison ya zama memba na kwamitin kafa na Ƙungiyar Ƙungiyoyin Lantarki ta Kanada (CFLA-FCAB), wanda ya maye gurbin Ƙungiyar Laburaren Kanada a cikin 2016.Ta rike mukamai a matsayin Wakilin 'yan asalin ƙasar zuwa hukumar (2015-2019),mataimakin shugaban hukumar (2018-2019), kuma memba na Kwamitin Haƙƙin mallaka na CFLA-FCAB (2017-2020).A cikin aikinta a kan Kwamitin Haƙƙin mallaka, Callison ya yi aiki a kan Maganar Matsayi akan Ilimin Yan Asalin.Ta kuma gabatar da kanta ga Majalisar Dokokin Kanada kan Masana'antu, Kimiyya da Fasaha yayin da suke nazarin Dokar Haƙƙin mallaka.

Zaman Callison tare da CFLA-FCAB ya haɗa da matsayinta na Shugaban Kwamitin Gaskiya da sulhu na CFLA-FCAB a cikin 2017.A cikin wannan ƙarfin,Callison ya lura da ƙirƙirar 'Rahoton Gaskiya da Sasantawa da Shawarwari', [4]bayan haka ta zama shugabar kafa (2017-2019) da Kujerar da ta gabata (2019-2020)na CFLA-FCAB's Kwamitin Al'amuran 'Yan Kasa. Tare da aikinta a matsayin Shugaban Kwamitin,ta jagoranci ƙungiyoyin aiki akan Kariya / Haƙƙin mallaka na ƴan asalin ƙasar,Ilimin ƴan asalin ƙasar da manhaja,da Ƙungiyar Haɗin gwiwa akan Rabewa da Jigogi. A matsayinta na shugaba,ta kuma taimaka wajen kula da ayyuka irin su ci gaba da haɗin gwiwar CFLA-FCAB tare da 'Indigenous Canada' MOOC wanda Cibiyar Nazarin Ƙasa ta Jami'ar Alberta ta haɓaka.

Sauran mukaman Callison da suka gabata sun haɗa da Shugaban Ƙungiyar Laburaren Manitoba (2013-2015),memba na Hukumar Ba da Shawarwari ta ƴan asalin ƙasar Kanada, Mataimakin Shugaban Kwamitin Ba da Shawarar Kanada, Hukumar. don Ƙwaƙwalwar UNESCO na Kwamitin Duniya (2017-2019), da Shugaban Sashen Al'amuran 'Yan Asalin na IFLA (2017-2021).

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named :3
  2. 2.0 2.1 Empty citation (help) Cite error: Invalid <ref> tag; name ":4" defined multiple times with different content
  3. Empty citation (help)
  4. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named :1