Democratic and Social Convention

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Democratic and Social Convention
jam'iyyar siyasa
Bayanai
Farawa ga Janairu, 1991
Chairperson (en) Fassara Abdou Labo
Ƙasa Nijar
Political ideology (en) Fassara social democracy (en) Fassara
Member category (en) Fassara Category:Democratic and Social Convention politicians (en) Fassara

Democratic and Social Convention - Rahama ( French: Convention démocratique et sociale-Rahama , CDS-Rahama) jam'iyyar siyasa ce a Nijar .

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

An kafa ta a cikin watan Janairu 1991. A zaɓen 'yan majalisu na watan Fabrairun 1993 jam'iyyar ta lashe kujeru 22 daga cikin 83 na Majalisar Dokoki ta ƙasa, inda ta zo na biyu a matsayin National Movement for the Development of Society (MNDS). A zaɓen shugaban ƙasa da ya biyo baya, an zaɓi shugaban CDS-Rahama Mahamane Ousmane a matsayin shugaban ƙasa, inda ya doke Mamadou Tandja na MNSD. A shekarar 1995 Ousmane ya kira zaɓen 'yan majalisa da wuri, wanda ya ga ya sami kujeru biyu, amma ya kasance babban jam'iyya ta biyu bayan MNSD. A watan Janairun 1996 aka yi masa juyin mulki.[1] A zaɓen shugaban ƙasa da aka gudanar a watan Yulin waccan shekarar, Ousmane ya zo na biyu bayan jagoran juyin mulkin Ibrahim Baré Mainassara . Jam'iyyar ta ƙauracewa zaɓen 'yan majalisar dokoki a ƙarshen wannan shekarar.

Tun daga 1999, CDS ta kasance cikin ƙawance da MNSD, ta zama wani ɓangare na rinjaye na majalisa da shiga cikin gwamnati; Ba ta tsayar da ɗan takarar shugaban ƙasa a babban zaɓen 1999 ba, amma ta lashe kujeru 17 a majalisar dokokin ƙasar, wanda Ousmane ya zama shugaban ƙasa. A babban zaɓen shekara ta 2004, Ousmane ya kasance ɗan takarar shugaban ƙasa na CDS a karo na huɗu, inda ya zo na uku da kashi 17.4% na ƙuri'un da aka kaɗa. A zaɓen 'yan majalisar dokoki, jam'iyyar ta samu kashi 17.4% na yawan ƙuri'un da aka kaɗa kuma ta samu kujeru 22 daga cikin 113. Bayan zaɓen, jam'iyyar MNSD ta dawo da gwamnatin haɗaka da CDS-Rahama, wanda kujeru 22 ya baiwa shugaban ƙasa da firaminista rinjayen kujeru 69 a majalisar dokokin ƙasar, inda aka sake zaɓen Ousmane a matsayin shugaban majalisar dokokin ƙasar.[2][3]

CDS ta gudanar da taronta na shida a ranar 1 ga Satumba, 2007.[4]

A ranar 25 ga watan Yunin 2009, bayan da shugaban ƙasar Nijar Mamadou Tandja ya kori majalisar dokokin ƙasar saboda shirinsa na gudanar da zaɓen raba gardama na kundin tsarin mulkin ƙasar, jam'iyyar CDS ta sanar da janyewarta na ƙarshe da gwamnatin MNSD. Jam'iyyar ta fice daga ƙawance gwamnati tare da janye mambobinta takwas daga majalisar ministocin Nijar.[5] A cikin wata sanarwa da hukumar ta CDS ta fitar ta buƙaci shugaban ƙasar da ya miƙa wuya ga hukuncin kotun.[6] Jam’iyyar ta kuma sanar da kafa nata gamayyar jam’iyyar adawa ta MDD tare da wasu ƙananan jam’iyyu kusan biyar da suka haɗa da UDR da PDP. Ƙungiyar dai tana fafatawa ne kai tsaye da babbar jam'iyyar adawa wato Front for Defence of Democracy (FDD) ƙarƙashin jam'iyyar PNDS, kuma ta gudanar da zanga-zangar adawa da zaɓen raba gardama guda biyu a birnin Yamai.[7][8]

Jam'iyyar ta ƙauracewa zaɓen 'yan majalisar dokoki na watan Oktoba na 2009. Bayan juyin mulkin da aka yi a shekarar 2010, ta tsaya takara a babban zaɓen 2011 ; Ousmane ya zo na huɗu a zaɓen shugaban ƙasa da kashi 8% na ƙuri'un da aka kaɗa, yayin da jam'iyyar ta samu kujeru uku kacal a majalisar dokokin ƙasar. A zaɓen 2016 jam'iyyar ta tsayar da Abdou Labo a matsayin ɗan takararta na shugaban ƙasa; ya zo na bakwai a fage na ‘yan takara goma sha biyar da kashi 2% na ƙuri’un. A zaɓukan majalisar dokokin ƙasar, jam’iyyar ta ci gaba da riƙe kujeru uku.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]