Dutsen tsuntsaye masu farin wuya
Dutsen tsuntsaye masu farin wuya | |
---|---|
Conservation status | |
Vulnerable (en) (IUCN 3.1) | |
Scientific classification | |
Class | Aves |
Order | Passeriformes (mul) |
Dangi | Picathartidae (en) |
Genus | Picathartes (en) |
jinsi | Picathartes gymnocephalus Temminck, 1825
|
Geographic distribution | |
General information | |
Nauyi | 15.2 g |
Rockfowl mai launin fari wani tsuntsu ne mai matsakaicin girma a cikin iyalan Picathartidae, tare da dogon wuyansa da wutsiya. Wanda kuma aka fi sani da farar wuyansa picathartes, ana samun wannan tsuntsu a hanyar wucewa a cikin dazuzzukan masu tsayi a yammacin Afirka daga Guinea zuwa Ghana . Rockfowl yawanci yana zaɓar zama kusa da rafuka da inselbergs . Ba shi da wasu nau'ikan da aka sani, kodayake wasu sun yi imanin cewa yana samar da nau'ikan dutse masu launin toka . Dutsen mai farin wuya yana da sassan sama masu launin toka-baƙar fata da farar ƙasa. Ana amfani da wutsiya mai tsayi da ba a saba gani ba don daidaitawa, kuma cinyoyinta na tsoka ne. Kan ba shi da fuka-fuki, tare da fallasa fatar da ke da haske rawaya sai manyan guda biyu, baƙaƙe masu madauwari da ke bayan idanu. Ko da yake tsuntsu yakan yi shiru, an san wasu kiraye-kirayen.[1] Colonies are typically found within 100 m (330 ft) of a stream.
Wadannan tsuntsayen suna ciyarwa ne daga kwari, kodayake iyayensu suna ciyar da kananan kwadi ga 'ya'yansu. Dabarun ciyarwa ɗaya ta ƙunshi bin tururuwa rundunonin sojan Dorylus, ciyar da kwarin da tururuwa suka zubar . Wannan tsuntsu ba kasafai yake tashi ba na dogon zango. Ana gina waɗannan gidajen ne daga laka da aka kafa zuwa wani kofi mai zurfi kuma an gina su a saman dutse, yawanci a cikin kogo. Ana yin ƙwai biyu sau biyu a shekara. Ko da yake tsuntsaye suna haifuwa a cikin yankuna, kisan jarirai ya zama ruwan dare gama gari a cikin wannan nau'in, tare da tsuntsayen dutse suna ƙoƙarin kashe matasan wasu nau'i-nau'i. Nestlings suna girma a cikin kusan wata guda. Wannan tsuntsu ya daɗe. [2]
An rarraba wannan tsuntsu a matsayin mai rauni yayin da raguwar yawan ke fuskantar barazanar lalata muhalli. Ana ci gaba da ƙoƙarin kiyayewa a sassa na kewayon sa ta hanyar kare muhalli, ƙoƙarin ilimi, da sabbin dokoki. Wasu daga cikin 'yan asalin ƙasar Saliyo sun ɗauki nau'in a matsayin mai kare gidan ruhohin kakanninsu. Wannan tsuntsayen dutse ana ɗaukarsa ɗaya daga cikin tsuntsayen da masu tsuntsu ke sha'awa a Afirka kuma alama ce ta yawon buɗe ido a fadin sa.