Emilio Silva
Emilio Silva | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Elizondo (en) , 9 Nuwamba, 1965 (59 shekaru) |
ƙasa | Ispaniya |
Karatu | |
Makaranta | Complutense University of Madrid (en) |
Harsuna | Yaren Sifen |
Sana'a | |
Sana'a | ɗan jarida da sociologist (en) |
Emilio Silva Barrera (an haife shi a ranar 9 ga watan Nuwamba, 1965, a Elizondo, Navarre) ƙwararren masanin ilimin ɗan adam ne, ɗan jarida, kuma mai fafutuka don dawo da ƙwaƙwalwar Tarihi. [1] Shi ne ɗaya daga cikin waɗanda suka kafa kuma shugaban Association for the Recovery of Historical Memory (ARMH), gamayya da aka gudanar da bincike a kan manyan kaburbura waɗanda aka azabtar a cikin Francoist yankin a lokacin yakin basasar Spain da kuma na mulkin kama-karya.
Sana'a
[gyara sashe | gyara masomin]Ko da yake da farko ya yi burin bin waƙa, [2] Silva ya kammala karatunsa a fannin ilimin zamantakewa da kimiyyar siyasa daga Jami'ar Complutense na Madrid (UCM) kuma ya sadaukar da yawancin rayuwarsa na ƙwararru ga aikin jarida. A cikin aikinsa na jarida, ya kasance darektan abun ciki na shirin talabijin na Caiga quien caiga a lokacin Manel Fuentes. [2]
A lokacin rani na shekarar 1999, ya bar aikinsa ya rubuta wani labari mai alaka da tarihin iyalinsa a lokacin zaluncin da sojojin Francoist da 'yan sanda suka yi bayan juyin mulkin 18 ga watan Yuli, 1936 . A cikin watan Maris 2000, bayan wata hira da ɗan gwagwarmayar kwaminisanci kuma tsohon fursunonin siyasa Arsenio Marco, ya kasance a cikin Priaranza del Bierzo ( León ) wurin da aka binne kakansa, Emilio Silva Faba, a cikin wani babban kabari tare da wasu mutane goma sha biyu. Dukkansu 'yan bindiga ne na hagu da na jamhuriya da Falangists suka kashe a ranar 16 ga watan Oktoba, 1936, a lokacin yakin basasar Spain. [3] [4]
A cikin watan Satumba 2000, ya buga wata kasida a cikin La Cronica de León mai take: "Kakana kuma mutum ne da ya baice." [5] A ciki, ya koka da yadda al'ummar Spain suka yi bikin abin da ake kira shari'ar Pinochet yayin da ba su yi wani abu ba don neman dubban maza da mata da suka ɓace saboda zalunci na Francoist, kisan gilla da Falangist paramilitary suka ɓoye jikinsu don ninka zafi na iyalansu da kuma bayyana imaninsu cewa waɗanda suka ƙirƙiri lokacin mulkin demokraɗiyya na Spain na farko a lokacin Jumhuriyar Sipaniya ta Biyu bai kamata su kasance ba. [1]
Bayan binne kabari inda aka samo sanannun "sha uku na Priaranza", ya kafa, tare da Palma Granados, Jorge López, da Santiago Macías, Ƙungiyar Ƙwararru masana Tarihi (ARMH), wanda ya kasance. shugaba. An sadaukar da ƙungiyar don nemo mutanen Republican da suka ɓace, waɗanda ko dai Francoism ko dimokuraɗiyya ba su ceto su ba. Har ila yau, ita ce ke da alhakin tono kaburbura da yawa tare da ba da cikakkun bayanai ga mutanen da ba su san komai game da 'yan uwansu ba shekaru da yawa. [1]
Daga shekarar 2007 zuwa 2014, Silva ya yi aiki a matsayin amintaccen siyasa don ofishin magajin gari na gundumar Madrid na Rivas-Vaciamadrid. Bugu da ƙari, ya yi aiki a matsayin ɗan jarida a kafofin watsa labaru daban-daban kuma yana cikin tawagar shirin rediyon La Cafetera de radiocable, wanda ɗan jarida Fernando Berlín ya jagoranta, inda Silva ya ba da labaran da suka shafi Ƙwaƙwalwar Tarihi. [6] Saboda shigar da ya yi a cikin farfadowar Ƙwararren Tarihi na Spain da kuma hanyoyin tona asirin kaburbura, Silva ya bayyana a cikin takardun shaida da yawa da ke ba da labarin waɗannan matakai, irin su Los caminos de la memoria (José Luis Peñafuerte, Spain, 2009), wanda aka fara a Valladolid. Bikin fina-finai na ƙasa da ƙasa a matsayin wani ɓangare na sashin hukuma, [7] [8] [9] Lesa Humanidad (Héctor Faver, Spain, 2017) [10] da Bones of Content (Bones Content, Andrea Weiss, Amurka, 2017). [11]
Ayyuka
[gyara sashe | gyara masomin]- 2004 – La memoria de los olvidados: un muhawara sobre el silencio de la represión franquista. Tare da kalmar gaba ta masanin tarihi Paul Preston. Tare da Asunción Álvarez, Javier Castán, da Pancho Salvador. Ámbito Ediciones. ISBN 978-8481831320.
- 2005 - Las fosas de Franco: La historia de los republicanos que Garzón quiere desenterrar. Tare da Santiago Macías. Temas de Hoy. Barcelona. ISBN 9788484607670.
- 2006 - Las fosas de Franco. Cronica de un desagravio. Temas de Hoy. Barcelona. ISBN 9788484604792.
- 2015 - Manufofin Tunawa da Gine-gine na Citizenship: Gudummawa ga Majalisa na La Granja de San Ildefonso, Yuli 2008. Tare da Ariel Jerez. Postmetrópolis Editorial. Madrid. ISBN 978-8494450006.
- 2020 - Agujeros en el silencio: renglones de memoria contra la impunidad del franquismo 2000-2020. Edita na Postmetrópolis. ISBN 978-84-120187-2-1.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 "Uncovering Crimes against Humanity 80 Years Later in the Cemetery of Guadalajara". www.elsaltodiario.com (in Sifaniyanci). Retrieved 2020-12-09.
- ↑ 2.0 2.1 MIGUEL MARCOS, JESÚS (2009-08-27). "Este país me da muchos disgustos". publico.es. Archived from the original on 2009-08-31. Retrieved 2024-05-06.
- ↑ "Emilio Silva: "We cannot change the past, but we can transform the idea we have of it"". www.publico.es. Retrieved 2024-05-06.
- ↑ Junquera, Natalia (2020-12-05). "The Memory Paraphernalia of Franco's Executed". El País (in Sifaniyanci). Retrieved 2024-05-06.
- ↑ My grandfather was also a disappeared person
- ↑ "Memory | Radiocable.com – Internet Radio – La Cafetera" (in Sifaniyanci). Retrieved 2020-12-09.
- ↑ ""The paths of memory," a documentary to heal the pain of forgetfulness". La Información (in Sifaniyanci). 2010-04-14. Archived from the original on 2024-05-06. Retrieved 2024-05-06.
- ↑ "'The paths of memory'". El Comercio (in Sifaniyanci). 2009-11-03. Retrieved 2024-05-06.
- ↑ "Premiere of the movie "The Paths of Memory"". Bembibre Digital (in Sifaniyanci). 2009-10-30. Retrieved 2024-05-06.
- ↑ "Interview with journalist and sociologist Emilio Silva Barrera, on La Memoria". www.canalsur.es (in Sifaniyanci). Retrieved 2024-05-06.
- ↑ "Review of "But let everyone know that I have not died" | Videodromo" (in Sifaniyanci). Archived from the original on 2018-02-28. Retrieved 2020-12-09.