Fernando Valenzuela
Fernando Valenzuela | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Etchohuaquila (en) , 1 Nuwamba, 1960 |
ƙasa |
Mexico Tarayyar Amurka |
Mutuwa | Los Angeles, 22 Oktoba 2024 |
Yanayin mutuwa | Sababi na ainihi (Ciwon daji na hanta) |
Sana'a | |
Sana'a | baseball player (en) da mai sharhin wasanni |
Muƙami ko ƙwarewa | starting pitcher (en) |
Kyaututtuka |
Fernando Valenzuela Anguamea' (lafazin Mutanen Espanya na Latin Amurka: [feɾˈnando βalenˈswela]; Nuwamba 1, 1960 - Oktoba 22, 2024), wanda ake yi wa lakabi da "El Toro", ƙwararren ɗan wasan ƙwallon kwando ne na Mexico. Valenzuela ta buga wasannin Baseball na Major League na 17 (MLB), daga 1980 zuwa 1997 (ban da hutun shekara guda a Mexico a cikin 1992). Ya yi wasa ga ƙungiyoyin MLB guda shida, mafi shahara tare da Los Angeles Dodgers, waɗanda suka sanya hannu a kansa a cikin 1979 kuma suka ba shi farkon MLB a 1980. Valenzuela ta yi baƙar fata kuma ta jefa hannun hagu, tare da iska mara kyau. Ya kasance ɗaya daga cikin ƴan ƴan wasan tulu waɗanda ke jefa ƙwallon ƙwallon a kai a kai a wannan zamani. Valenzuela ya ji daɗin shekarar sa ta fita a cikin 1981, lokacin da "Fernandomania" ya yi sauri ya kame shi daga duhu zuwa ga tauraro. Ya ci nasara a farkonsa takwas na farko, biyar daga cikinsu sun rufe, kuma ya ƙare da rikodin cin nasara na 13–7 kuma yana da matsakaicin gudu na 2.48 (ERA) a cikin kakar da yajin ɗan wasa ya rage. Ya zama na farko, kuma tun daga 2024, ɗan wasa ne kawai da ya lashe kyaututtukan Cy Young da Rookie na Year a kakar wasa guda. Dodgers sun lashe Gasar Duniya a waccan shekarar.