Forest Peoples Programme

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Forest Peoples Programme
Bayanai
Gajeren suna FPP
Iri ma'aikata da charitable organization (en) Fassara
Ƙasa Birtaniya
Aiki
Mamba na Global Citizen Science Partnership (en) Fassara
Ma'aikata 47 (2019)
Mulki
Hedkwata Moreton-in-Marsh (en) Fassara
Tsari a hukumance charitable organization (en) Fassara
Financial data
Haraji 4,891,306 € (2020)
Tarihi
Ƙirƙira 1990
forestpeoples.org

Forest Peoples Programme Shirin Jama'ar dazuzzuka (FPP) yana ba da shawarar wani sabon hangen nesa na yadda yakamata a gudanar da sarrafa gandun daji, bisa mutunta haƙƙoƙin mutanen da suka fi sanin su. FPP tana aiki tare da al'ummomin gandun daji a Kudancin Amirka, Afirka, da Asiya, don taimaka musu su sami ' yancinsu, gina ƙungiyoyin kansu da yin shawarwari da gwamnatoci da kamfanoni kan yadda za a iya samun ci gaban tattalin arziƙi da kiyayewa a ƙasashensu.[1]

Dazuzzuka sun rufe kashi 31% na yawan faɗin duniya.[2] Daga cikin wannan, 12% an keɓe su don kiyaye bambancin halittu kuma kusan duka suna zaune.[2] Yawancin al'ummomin da ke zaune a ciki kuma suna da haƙƙin al'ada ga dazuzzuka, sun haɓaka hanyoyin rayuwa da ilimin gargajiya waɗanda suka dace da yanayin dazuzzukansu.[3] Amma duk da haka, manufofin gandun daji yawanci suna ɗaukar gandun daji a matsayin wuraren da babu kowa a cikin jihar kuma ana samun su don 'ci gaba' - mulkin mallaka, katako, gonaki, madatsun ruwa, ma'adinai, rijiyoyin mai, bututun iskar gas da kasuwancin noma.[4] Wadannan mamayewa sukan tilastawa mutanen dazuzzuka daga gidajensu na dazuzzuka.[5] Yawancin tsare-tsaren kiyayewa don kafa gandun daji kuma suna hana haƙƙin jama'ar gandun daji.[4][6][7]

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

An kafa Shirin Jama'ar Daji (FPP) a cikin 1990 don mayar da martani ga rikicin dazuzzuka, musamman don tallafawa gwagwarmayar ƴan asalin daji na kare filayensu da rayuwarsu. Ya yi rajista a matsayin mai kare hakkin ɗan adam mai zaman kansa Dutch Stichting a cikin 1997, sannan daga baya, a cikin 2000, a matsayin ƙungiyar agaji ta Burtaniya, No. 1082158 da kamfani iyakance ta garanti (England & Wales) Reg. No. 3868836, tare da ofishi mai rijista a Burtaniya .

FPP ta mayar da hankali, a farkon, ya fito ne daga gwaninta da alaƙa da ƙananan ƙungiyar kafa ta ke da takamaiman al'ummomi, musamman a cikin Guyana da a Kudu da Kudu maso Gabashin Asiya.[8] Shirin Jama'ar Daji ya girma ya zama ƙungiya mai mutuntawa kuma mai nasara wacce a yanzu ke aiki a kusa da bel ɗin gandun daji na wurare masu zafi inda yake aiki don cike giɓin da ke tsakanin masu tsara manufofi da mutanen gandun daji. Ta hanyar bayar da shawarwari, ayyuka masu amfani da haɓaka iya aiki, FPP tana goyan bayan mutanen gandun daji don magance ikon waje kai tsaye, na yanki, na ƙasa, da na duniya waɗanda ke tsara rayuwarsu da makomarsu. Shirin Jama'ar Daji ya ba da gudummawa, kuma yana ci gaba da tallafawa, haɓakar ƙungiyoyin ƴan asalin ƙasar wanda muryarsa ke samun tasiri da kulawa a fagen duniya baki ɗaya.

Labarai[gyara sashe | gyara masomin]

Shirin Jama'ar daji yana samar da ɗimbin wallafe-wallafe, gami da rahotanni, taƙaitaccen bayani, littattafan horo, takardu, ƙaddamarwa ga ƙungiyoyin kare haƙƙin ɗan adam, kalamai, wasiƙu, buƙatun aiwatar da gaggawa, da kuma labarai.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Reuters AlertNet -". Archived from the original on 2012-03-06.
  2. 2.0 2.1 Nations, Food and Agriculture Organization of the United. "Global Forest Resources Assessment". www.fao.org.
  3. "This week in review … FFP e-newsletter highlights indigenous conservation efforts". 28 February 2012.
  4. 4.0 4.1 "Conservation and Mobile Indigenous Peoples; Berghahn Books, Oxford".[permanent dead link]
  5. "ILC Land Portal -". Archived from the original on 2013-02-18.
  6. CCMIN-AIPP. "Climate Change Monitoring and Information Network". ccmin.aippnet.org. Archived from the original on 2017-10-17. Retrieved 2022-04-15.
  7. "WRM in English - World Rainforest Movement". www.wrm.org.uy. Archived from the original on 2012-07-30.
  8. Colchester, Marcus (18 June 1997). "Guyana: Fragile Frontier". Monthly Review Press,U.S. – via Amazon.

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]