Amurka ta Kudu

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Jump to navigation Jump to search
Amurka ta Kudu
South America satellite orthographic.jpg
General information
Gu mafi tsayi Aconcagua (en) Fassara
Yawan fili 17,843,000 km²
Labarin ƙasa
South America (orthographic projection).svg
Geographic coordinate system (en) Fassara 21°S 59°W / 21°S 59°W / -21; -59
Bangare na Amurka
Duniya
Latin America (en) Fassara
Flanked by Tekun Atalanta
Pacific Ocean (en) Fassara
Caribbean Sea (en) Fassara
Ƙasantuwa a yanayin ƙasa Southern Hemisphere (en) Fassara
Northern Hemisphere (en) Fassara
Hydrography (en) Fassara
Andes .

Amurka ta Kudu ko Kudancin Amurka shine nahiyar da ke kudu da Arewacin Amurka . Waɗannan nahiyoyin biyu sun rabu a mashigar Panama .

Amurka ta Kudu tana haɗe da Amurka ta Tsakiya a iyakar Panama. Yanayi duk Panama - gami da ɓangaren gabashin Mashigar Panama a cikin mashigar ruwa - galibi ana haɗa shi ne a Arewacin Amurka shi kadai, [1] a tsakanin ƙasashen Amurka ta Tsakiya . [2] [3]

Jerin Ƙasashe[gyara sashe | Gyara masomin]

Albarkatun ƙasa[gyara sashe | Gyara masomin]

Soilasa a cikin Pampas na Argentina yana cikin mafi kyau a duniya. Ƙasar Brazil tana da kyau ƙwarai don noman kofi . Ana samun adadi mai yawa na ma'adanai . Kaɗan ne, duk da haka, waɗanda aka haƙa. Daga cikin waɗanda aka haƙa akwai baƙin ƙarfe, manganese, zinariya, da duwatsu masu daraja . Dazuzzuka masu zafi suna da wadataccen bishiyoyi masu daraja, kamar mahogany, ebony, da roba . Man fetur ma albarkatu ne a wasu wuraren.

Dabbobin daji[gyara sashe | Gyara masomin]

Kudancin Amurka gida ne ga rayuwar dabbobi iri-iri. Waɗannan sun haɗa da dabbobi kamar su Jaguar, macaws, birai, anacondas, llamas, piranhas, toucans, tapirs, cougars, condors da chinchillas .

Hanyoyin yawon buɗe ido[gyara sashe | Gyara masomin]

Shahararrun abubuwan jan hankali sune:

 • Machu Picchu, wuri ne mai tarihi a cikin Peru
 • Iguazu Falls, rafta ce akan iyakar tsakanin Argentina da Brazil
 • The Angel Falls, babbar rijiyar ruwa a duniya, a Venezuela
 • Rio de Janeiro da bikinta a Brazil
 • Yankin Patagonia a Argentina da Chile
 • Mai Ceto Kristi a Brazil

Shafuka masu alaƙa[gyara sashe | Gyara masomin]

 • Latin Amurka
 • Amurka
 • Littattafan Latin Amurka

Manazarta[gyara sashe | Gyara masomin]

 1. "Americas" Standard Country and Area Codes Classifications (M49), United Nations Statistics Division
 2. "Panama". Britannica Concise Encyclopedia
 3. Geography: Panama Archived 2019-01-03 at the Wayback Machine CIA World Factbook 2008.