Ganiyu Dawodu

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Ganiyu Dawodu
Rayuwa
Haihuwa 1933
ƙasa Najeriya
Mutuwa 24 Nuwamba, 2006
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa Alliance for Democracy (en) Fassara

Ganiyu Olawale Dawodu (1935–2006) wanda aka fi sani da G.O.D a Legas, ɗan siyasar Najeriya ne kuma mai fafutukar dimokuraɗiyya. Ya kasance jigo a jam'iyyar National Democratic Coalition wanda aka fi sani da NADECO a Najeriya a zamanin mulkin Sani Abacha. Sai gamayyar ta kasance wani yunƙuri ne na kuɓutar da ɗan siyasar nan MKO Abiola daga gidan yari, a halin da ake ciki, an ɗaure shi ne saboda goyon bayansa na Abiola.[1]

A cikin shekarar 2000, ya kasance a yaƙin neman zarcewa ga tsohuwar jam'iyyar siyasa ta Alliance for Democracy reshen Legas. Ya yi adawa da fitowar Gwamna Tinubu a daga 1998 zuwa 1999 kuma ya goyi bayan marigayi Funsho Williams, ƴan adawar Tinubu. Bambance-bambancen da ke tsakaninsu ya kaure har zuwa cikin shekarar 2000, kuma a shekarar 2003, ya bar jam’iyyar zuwa jam’iyyar Progressive Action Coalition, kuma shi ne ɗan takarar gwamnan Legas a jam’iyyar.[2]

An haifi Dawodu a Legas kuma ya halarci makarantar Ansar Ud Deen, Makarantar Elementary, Okepopo, Legas. Daga nan ya wuce makarantar Ahmadiya kafin ya wuce St Gregory's College, Legas.

A lokacin jamhuriya ta farko ta Najeriya, ya kasance ɗan majalisar birnin Legas daga bisani ya zama shugaban majalisar birnin Legas.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "OPPOSITION TO FACE MURDER CHARGES", The Guardian (London), July 24, 1996
  2. Aliyu Ma'aji. "Politics AD crisis: Tinubu fights Ganiyu Dawodu", Weekly Trust (Kaduna), October 6, 2000