Sani Abacha

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Sani Abacha
10. shugaban ƙasar Najeriya

17 Nuwamba, 1993 - 8 ga Yuni, 1998
Ernest Shonekan - Abdussalam Abubakar
Chief of the Defence Staff (en) Fassara

ga Augusta, 1990 - Nuwamba, 1993
Domkat Bali (en) Fassara - Oladipo Diya
Aliyu Muhammad Gusau

ga Augusta, 1985 - ga Augusta, 1990
Ibrahim Babangida - Salihu Ibrahim
Ministan Tsaron Najeriya

Rayuwa
Haihuwa Kano, 20 Satumba 1943
ƙasa Najeriya
Harshen uwa Hausa
Mutuwa Aso Rock Villa, 8 ga Yuni, 1998
Makwanci Kano
Yanayin mutuwa unnatural death (en) Fassara
Ƴan uwa
Abokiyar zama Maryam Abacha  1998)
Karatu
Makaranta Mons Officer Cadet School (en) Fassara
Harsuna Turanci
Hausa
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa da soja
Aikin soja
Digiri lieutenant general (en) Fassara
Ya faɗaci Yaƙin basasar Najeriya
First Liberian Civil War (en) Fassara
Imani
Addini Musulunci
Jam'iyar siyasa independent politician (en) Fassara
File:Signature of muhammad Sani Abacha.svg
Irin sa Hannun marigayi Sani Abacha kenan
Hotan takardar alaƙar Najeriya da ƙasar Ingila akan sha'anin tsaro

Muhammad Sani Abacha. An haife shi ne a ranar 20 ga watan Satumba, a shekara ta alif ɗari tara da arba'in da uku (1943A.C) Miladiyya.[1] Shi tsohon Janar ne na soja. Haifaffen Kano, da ke Arewacin Najeriya (a yau jihar Kano). Ya kuma mutu a ranan talata 8 ga watan Yuni a shekara ta alif ɗari tara da chasa'in da takwas 1998.[2] Sani Abacha shugaban Ƙasar Najeriya ne daga watan Nuwamba, a shekarar alif ɗari tara da chasa'in da uku 1993 zuwa watan Yuni shekarar alif ɗari tara da chasa'in da takwas 1998 (bayan Ernest Shonekan - kafin Abdulsalami Abubakar).[3]

Sani Abacha ya kasance shugaban hafsan sojojin ƙasa na Najeriya, tun daga shekarar alif ɗari tara da tamanin da biyar 1985 zuwa shekarar ta alif ɗari tara da chasa'in dai-dai 1990. sannan kuma shugaban tsaron Najeriya daga shekarar alif ɗari tara da chasa'in dai-dai 1990 har zuwa shekara ta alif ɗari tara da chasa'in da uku 1993, sannan daga bisani kuma Ministan Tsaro na ƙasa.

Matakan da ya kai a Soja[gyara sashe | gyara masomin]

Shekara Bajen mataki Girma
1963 Second lieutenant (Commissioned)
1966 Lieutenant
1967 Captain
1969 Major
1972 Lieutenant colonel
1975 Colonel
1980 Brigadier general
1984 Major general
1987 Lieutenant general
October 1990 General

Mutuwa[gyara sashe | gyara masomin]

A ranar 8 ga watan Yuni a shekarar alif ɗari tara da chasa'in da takwas 1998, Abacha ya rasu a fadar shugaban ƙasa ta Aso Rock Villa dake Abuja. An yi jana’izarsa a wannan ranar kamar yadda addinin musulunci ya tanada ba tare da tantance gawar shi ba, wanda hakan ya kara rura wutar hasashen da ake yi na cewa kashe shi akayi.[4] Sai dai Gwamnati ta bayyana dalilin mutuwarsa a matsayin bugun zuciya wanda ya taso mashi ba zato ba tsammani.[5] Jami'an diflomasiyya na ƙasashen waje, ciki har da manazarta leƙen asirin Amurka, sun bayyana cewa mai yiwuwa an sanya masa guba ne. Babban jami’in tsaronsa Hamza al-Mustapha ya yi imanin cewa wasu jami’an Isra’ila ne suka sanya masa guba a cikin kamfanin Yasser Arafat ta hanyar gaisawa (wato Nussbaum) daga wannan lokacin ne kuma ya fara ganin canji a jikin shugaban.[6] Wanda har ake tunanin an sanya masa guba ne a Tuffa (Apple). Kafin mutuwarsa, yana gab da miƙa mulki ga gwamnatin farar hula a watan Oktoba shekarar alif ɗari tara da chasa'in da takwas 1998, wanda aka aiwatar a watan Oktoban shekarar alif ɗari tara da chasa'in da biyar 1995.[7] Bayan rasuwar Abacha, Janar Abdulsalami Abubakar ya zama shugaban ƙasa, wanda A dalilin gajeren wa'adinsa yasa aka samu Jamhuriyar Najeriya ta huɗu.[8]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Sani Abacha". Opera News. Archived from the original on 2023-04-06. Retrieved 2020-12-28.
  2. Kaufman, Michael T. (9 June 1998). "NEW CHAPTER IN NIGERIA: THE OBITUARY; Sani Abacha, 54, a Beacon of Brutality In an Era When Brutality Was Standard". Nytimes.com. Retrieved 11 February 2023.
  3. {cite news|url=https://ng.opera.news/tags/sani-abacha%7Ctitle=Sani[permanent dead link] Abacha}
  4. "General Sani Abacha Profile". Africa Confidential. Retrieved 12 February 2023.
  5. Weiner, Tim (11 July 1998). "U.S. Aides Say Nigeria Leader Might Have Been Poisoned". The New York Times. Retrieved 12 February 2023.
  6. Opejobi, Seun (2017-06-19). "Details of how Abacha died in 1998 – Al-Mustapha". Daily Post Nigeria (in Turanci). Retrieved 2023-02-12.
  7. "BBC News | Analysis | Nigeria: General Abacha's era of dictatorship".
  8. "Sani Abacha: Timeline of the late Nigerian dictator's life". BBC News (in Turanci). Retrieved 2023-02-12.