Gasar Firimiya ta ƙasar Tanzania

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Gasar Firimiya ta ƙasar Tanzania
association football league (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na Gasar ƙasa
Farawa 1965
Competition class (en) Fassara men's association football (en) Fassara
Wasa ƙwallon ƙafa
Ƙasa Tanzaniya
Mai-tsarawa Tanzania Football Federation (en) Fassara
Shafin yanar gizo tff.or.tz

Gasar Firimiya ta Ƙasar Tanzaniya ( Swahili ) ita ce babbar gasar ƙwallon ƙafa ta ƙasar Tanzaniya kuma Hukumar ƙwallon ƙafa ta Tanzaniya ce ke gudanarwa. An kafa gasar a 1965 a matsayin "National League". Daga baya aka canza sunanta zuwa "First Division Soccer League", da kuma "Premier League" a 1997.

Tsarin gasa[gyara sashe | gyara masomin]

Wasan Premier League na Tanzaniya tsakanin Kagera Sugar da Mbeya City ranar 17 ga Janairu 2015

Gasa[gyara sashe | gyara masomin]

Gasar Premier ta Tanzaniya (TPL) tana biye da tsarin zagaye na biyu ; kowace kungiya tana buga wasa sau biyu, gida da waje. Duk wanda ya ci nasara a kowane wasa yana samun maki uku, kunnen doki yana samun maki ɗaya ga kungiyoyin biyu, yayin da rashin nasara ba shi da maki.

Promotion & Relegation[gyara sashe | gyara masomin]

Ƙungiyoyin da aka sanya su biyu a ƙasa za su koma gasar ta atomatik, kuma masu nasara da runner's up za su maye gurbinsu daga gasar. Ƙungiyoyin da suka fi muni a matsayi na uku da na huɗu sun shiga wasan daf da na kusa da na 3 da na 4 daga rukunin farko.[1]

Gasar kasa da kasa[gyara sashe | gyara masomin]

A matsayin memba na CAF, ƙungiyoyin da ke Tanzaniya suna fafatawa a gasar cin kofin zakarun nahiyar Afirka na CAF da CAF Confederation Cup.

Tabbatacce kokarin ta wasanni da TPL clubs a nahiyar gasa ya sa Tanzaniya karfi a cikin gasar CAF shekaru 5 Ranking. Sakamakon haka karin kungiyoyi daga gasar suna samun damar fafatawa a matakin nahiyoyi.[2]

CAF Champions League[gyara sashe | gyara masomin]

Zakarun gasar sun samu tikitin shiga gasar cin kofin zakarun nahiyar Afrika ta CAF a kakar wasa mai zuwa.

Tun daga kakar wasa ta 2021 zuwa 2022, ƙungiyar da ta zo ta biyu daga kakar da ta gabata ita ma ta cancanci shiga CAF CL.[3]

Gasar zakarun nahiyar Afirka[gyara sashe | gyara masomin]

Tun daga kakar wasa ta 2015 zuwa 2016, wanda ya lashe gasar cin kofin FA ta Tanzania ya samu tikitin shiga gasar cin kofin nahiyoyi na CAF. Kafin haka dai wanda ya zo na biyu a gasar Premier ya samu tikitin shiga gasar cin kofin nahiyoyi.[4]

Daga kakar wasa ta 2021-22, zakarun gasar cin kofin FA da ta uku a TPL sun cancanci shiga gasar.

Kungiyoyi[gyara sashe | gyara masomin]

An fara gasar daga kakar 2018 zuwa 2019, gasar ta ƙunshi ƙungiyoyi 20.

A kakar 2021 zuwa 2022, an rage gasar zuwa kungiyoyi 16 sakamakon barkewar COVID-19.

Zakarun gasar[gyara sashe | gyara masomin]

Kulob Nasara
Yanga 23
Simba (ya haɗa da Sunderland) 22
Maji Maji 3
Malindi 2
Kurkuku 1
Pan African 1
Azam 1
Cosmopolitans 1
Mseto Wasanni 1
Ƙungiyar Coastal 1
Pamba 1
KMKM 1

Wadanda suka fi zura kwallo a raga[gyara sashe | gyara masomin]

Shekara Mafi kyawun zura kwallaye Tawaga Buri
1997 </img> Mohammed Hussein "Machinga" Matasan Afirka 26
2004 </img> Abubakar Ally Mkangwa Ciwon sukari
2005 </img> Abdullahi Juma Ciwon sukari 25
2006 n/a n/a
2007 </img> Mashiku SC United 17
2007-08 </img> Michael Katende Ciwon sukari
2008-09 </img> Boniface Ambani Matasan Afirka 18
2009-10 </img> Musa Hassan Mgosi Simba 18
2010-11 </img> Mrsho Ngasa Azam 18
2011-12 </img> John Raphael Bocco Azam 19
2012-13 </img> Kipre Tchetche Azam 17
2013-14 </img> Amisi Tambwe Simba 19
2014-15 </img> Simon Msuva Matasan Afirka 17
2015-16 </img> Amisi Tambwe Matasan Afirka 21
2016-17 </img> Simon Msuva Matasan Afirka 14
2017-18 </img> Emmanuel Okwi Simba 20
2018-19 </img> Meddie Kagere Simba 23
2019-20 </img> Meddie Kagere Simba 22
2020-21 </img> John Bocco Simba 16

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. About the Premier League". Tanzania Football Federation. 26 February 2010. Archived from the original on 28 October 2010. Retrieved 21 April 2011.
  2. Tanzania - List of Champions" . www.rsssf.com . Retrieved 2022-02-11.
  3. Tanzania - List of Champions" . www.rsssf.com . Retrieved 2022-02-11.
  4. Tanzania – List of Champions" . RSSSF . Retrieved 21 April 2011.

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]