Jump to content

Geoffrey Ogwaro

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Geoffrey Ogwaro
Rayuwa
Haihuwa Arua District (en) Fassara
ƙasa Uganda
Karatu
Makaranta Jami'ar Makerere
Jami'ar Pretoria
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a Mai kare ƴancin ɗan'adam
geoffrey ogwaro a wajan taro
geoffrey ogwaro

Geoffrey Feni Ogwaro, wani lokaci ana kiransa Jeff Ogwaro, ɗan luwaɗi ne ɗan Yuganda kuma ɗan luwadi mai fafutukar kare hakkin ɗan Adam. [1] [2] Ya yi aiki a matsayin kodineta na Ƙungiyar Ƙungiyoyin Jama'a akan 'Yancin Ɗan Adam da Dokar Tsarin Mulki da mataimakin mai koyarwa a Jami'ar Makerere. [3] [4]

Gwagwarmaya

[gyara sashe | gyara masomin]

Ogwaro, tun yana matashin ɗan luwaɗi ne ya fara fafutukar kare hakkin ‘yan luwaɗi lokacin da ya samu damar yin aiki da kungiyar kare hakkin bil’adama. Sunansa ya bayyana a shafin farko na jaridar Red Pepper a ranar 1 ga watan Maris a matsayin ɗan luwaɗi, kwanaki kaɗan bayan shugaban Uganda Yoweri Museveni ya sanya hannu kan dokar hana luwadi.[5] Ogwaro ya yi aiki a kan ayyukan fafutuka da yawa na LGBT tare da 'Yan tsiraru na Jima'i Uganda, Dokar 'Yan Gudun Hijira da Cibiyar 'Yancin Ɗan Adam.[6]

Ogwaro ya halarci Makarantar Koyon Shari’a ta Jami’ar Makerere inda ya koyar a matsayin mataimakin mai koyarwa jim kaɗan bayan kammala karatunsa. Ya sami digirinsa a fannin Kare Haƙƙin Ɗan Adam da Dimokuraɗiyya daga Jami'ar Pretoria a shekara ta 2015..[7][8][9]

Karramawa da kyaututtuka

[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin shekara ta 2012, Ogwaro, tare da wasu masu fafutukar kare hakkin bil adama na Uganda, sakatariyar harkokin wajen Amurka ta lokacin Hillary Clinton, sun amince da aikinsu na adawa da daftarin dokar da ta kira hukuncin kisa ga mutanen LGBT.[10] Ogwaro ya zo na biyu a fagen kare hakkin ɗan Adam da dimokuraɗiyya ta hanyar gasar ɗaukar hoto a cibiyar kare hakkin ɗan Adam, Jami'ar Pretoria. [11]

  • Stella Nyazi
  • Frank Mugisha
  • Pepe Julian Onziema
  1. "Lezing Oegendese LHBT-activist in Leiden". coc. 26 November 2014. Retrieved 26 November 2014.
  2. "Uganda gays face life in prison under law". Pbs. 15 June 2014. Retrieved 15 June 2014.
  3. "Ugandan Civil Society Activist Speaks Out on LGBT Rights". Arcus Foundation. Retrieved 28 September 2012.
  4. "How Uganda's gay rights movement braved the storm". Aeon. Aeon Assays.
  5. "Anti-Gay Law Will Be Overturned Say Uganda's Campaigners". Afroline. Afroline. Archived from the original on 17 February 2017. Retrieved 14 March 2014.
  6. "Anti-Gay Law Will Be Overturned Say Uganda's Campaigners". Afroline. Afroline. Archived from the original on 17 February 2017. Retrieved 14 March 2014.
  7. "HILLARY CLINTON HONOURS UGANDAN LGBT ACTIVISTS". Mambo Online. Retrieved 6 August 2012.
  8. "Hillary Clinton Honors Uganda Gay Rights Activists". On Top Mag. Retrieved 5 August 2012.
  9. "Brave Ugandans honoured by Clinton". Daily News staff. Gaynz. Retrieved 9 August 2012.
  10. "HILLARY CLINTON HONOURS UGANDAN LGBT ACTIVISTS". Mambo Online. Retrieved 6 August 2012.
  11. "Centre for Human Rights Graduation Ceremony on International Human Rights Day". Center for Human Rights University of Pretoria. Archived from the original on 2017-02-17. Retrieved 2016-06-19.