Hijira da Canjin Muhalli na Duniya

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Hijira da Canjin Muhalli na Duniyawani rahoto ne game da tasirin sauyin yanayi kan yanayin ƙaura wanda ɗan adam ya ke yi, da aka buga a cikin 2011.Sashen Foresight a Ofishin Kimiyya na Gwamnatin Burtaniya ne ya fitar da rahoton.Ya zama sananne a baki da sunan Rahoton Hasashen' a tsakanin mutanen da ke aiki a fagen ƙaura, mai alaƙa da yanayi.Farfesa Richard Black na Jami'ar Sussex ne ya jagoranci rahoton.

Rahoton ya kasance ɗaya daga cikin kima na farko na duk shaidun da ake dasu da kuma bincike kan alakar da ke tsakanin sauyin yanayi da ƙaura. Marubutan rahoton sun kuma ba da izini da dama na sabbin takwarorinsu da sukayi bitar labarai game da ƙaura da sauyin yanayi, wanda ke ƙara mahimmanci ga tushen shaidar batun. Rahoton ya ja hankalin kafafen yada labarai sosai kan sakinsa.

Rahoton yayi suka kan hasashen da akayi a baya na adadin mutanen da canjin yanayi zai iya tilastawa yin motsi. Yayi nuni da cewa yin irin wannan hasashe na lambobi ba zai yiwu ba saboda danganta sauyin yanayi a matsayin dalilin ƙaura na wani yana da wahala.

Rahoton ya yaɗa ra'ayin mutanen da suka maƙale. Rahoton ya bayar da hujjar cewa kamar yadda tasirin canjin yanayi ya tilasta wa mutane yin motsi,ana iya tilasta wa mutane su tsaya a inda suke.Rahoton ya zayyana shaidun da ke nuna cewa, yayin da mutane ke kara samun talauci sakamakon gurɓacewar muhalli, saisu kasa yin hijira.Tunanin yawan mutanen da ke cikin tarko ya kasance acikin littattafan ilimi na ɗan lokaci,duk da haka sakamakon kulawar kafofin watsa labarai daga fitowar rahoton ya kawo ra'ayin ga sauran jama'a a karon farko.

Rahoton ya kuma yada ra'ayin ƙaura a matsayin daidaita yanayin sauyin yanayi . Bugu da kari, marubutan sun zana adabin ilimi da ake da su a kan batun. Sun bayyana cewa ya kamata a kalli ƙaura a matsayin halastacciyar hanya kuma mai ba da ƙarfi ga wasu mutane don dacewa da tasirin sauyin yanayi.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]