Izigzawen

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Izigzawen
Bayanai
Iri jam'iyyar siyasa
Ƙasa Moroko
Ideology (en) Fassara Berberism (en) Fassara da green politics (en) Fassara
Mulki
Shugaba Ahmed Adghirni
Tarihi
Ƙirƙira ga Yuni, 2005
Dissolved 17 ga Afirilu, 2008

Parti ecologiste marocain - Izigzawen ( English: ), [1] shi ne sabon ikon kai na Berberist Moroccan Parti démocrate amazigh marocain (PDA) ko Moroccan Amazigh Democrat Party, wanda aka ƙaddamar a cikin shekarar 2005, an dakatar da shi a watan Nuwambar 2007 kuma an rushe a cikin watan Afrilun 2008. Ba ta da alaƙa da Green Greens kuma ba a sake kafa ta bisa doka ba, ko da a ƙarƙashin sabuwar ƙungiyar ta.

Dandalin[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Haɓaka bambance-bambancen al'adu, harshe da addini da tsarin tarayya a cikin ƙasa ɗaya;
  2. Haɓaka ilimin addini;
  3. ci gaba mai ɗorewa ;
  4. Tsaron halittu;
  5. Haɓaka haƙƙin ɗan Adam da mutunta yarjejeniyoyin ƙasa da ƙasa da suka shafi su.

Matsayin doka a Maroko[gyara sashe | gyara masomin]

An kafa shi a matsayin Parti démocrate amazigh marocain a watan Yunin 2005 [2] ta Omar Louzi, ɗan gwagwarmayar Berberist, tsohon memba na (Berber-based) Popular Movement kuma wanda ya kafa Amazigh World Congress . Kotun gudanarwa ta Rabat ta rushe jam’iyyar a ranar 17 ga watan Afrilu, 2008, bayan da ma’aikatar harkokin cikin gida ta Morocco ta dakatar da ita a ranar 25 ga watan Nuwamba, 2007 saboda sunanta ya ci karo da dokar Morocco kan jam’iyyun siyasa, wadda ta haramta jam’iyyu ƙarara kan ƙabilanci ko ɓangaranci addini. [3] Daga nan ne aka yi ƙoƙarin sake kafa ta bisa doka a ƙarƙashin wata sabuwar darika, ba tare da nasara ba.

Matsayin ƙasa da ƙasa[gyara sashe | gyara masomin]

Jam'iyyar Izigzawen ba ta da alaƙa da Global Greens, ƙungiyar ƙasa da ƙasa na jam'iyyun kore, wanda jam'iyyar Moroccan jam'iyyar Parti National des verts pour le développement - Les Verts. [4] Akwai a ƙalla wasu jam'iyyun siyasa guda biyu a Maroko waɗanda ke da'awar masana muhalli, masanin muhalli ko alamar kore: Parti de l'environnement et du développement mai dorewa (magaji ga Jam'iyyar Muhalli da Ci gaba, sun haɗu cikin Sahihanci da Zamani ) da Green. Hagu (wani tsaga daga Jam'iyyar Socialist Party ).[5]

Shugabanni[gyara sashe | gyara masomin]

  • Umar Louzi (b. 1964)
  • Ahmed Dgarni

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • Berberism

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Izigzawen, plural form of Azigza, mean "the Greens" in Berber
  2. (in French) Nicolas Marmié, Les berbères veulent s'inscrire dans l'ouverture du paysage politique national, Associated Press, June 10, 2005
  3. (in French) Kaci Racelma, "Dissolution du Parti démocrate amazigh marocain : la communauté berbère condamne", Afrik.com, April 22, 2008
  4. Green Federations, Networks and national Green Parties Archived 2014-10-20 at the Wayback Machine
  5. (in French) Taha Rabou El Farrah, Partis : C’est parti pour la Gauche verte ! Archived 2020-07-10 at the Wayback Machine, Le Soir (Morocco), May 7, 2010

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]