Kalar Ruwan Ƙasa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Kalar Ruwan Ƙasa
launi
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na launi
Suna saboda copper (en) Fassara
SRGB color hex triplet (en) Fassara B87333

Copper launin ja ne mai launin ruwan kasa mai kama da tagulla.

Farkon amfani da jan ƙarfe a matsayin sunan launi a cikin yaran Ingilishi shine a cikin shekarar 1594.[1]

Bambance-bambancen jan ƙarfe[gyara sashe | gyara masomin]

Kodan jan ƙarfe[gyara sashe | gyara masomin]

  A hannun dama ana nuna koɗaɗɗin sautin jan ƙarfe wanda ake kira jan ƙarfe a cikin crayola crayons. Crayola ya tsara wannan launi a cikin 1903.

Jan jan karfe[gyara sashe | gyara masomin]

  A dama ana nuna launin jan ƙarfe.

Farkon yin amfani da jan ƙarfe a matsayin sunan launi a cikin Ingilishi ya kasance a cikin 1590.[2]

dinari na jan karfe[gyara sashe | gyara masomin]

  A dama ana nuni da dinari na jan karfe.

A US 2003 penny featuring Lincoln
dinari na US 2003 wanda ke nuna Lincoln

dinari na Copper yana ɗaya daga cikin launuka a cikin saitin ƙarfe na musamman na Crayola crayons mai suna Silver Swirls, launukan waɗanda Crayola ya tsara su a cikin 1990.

Copper fure[gyara sashe | gyara masomin]

  A dama ana nuna launin furen jan karfe.

Na farko da aka rubuta amfani da furen jan ƙarfe a matsayin sunan launi a cikin Ingilishi shine a cikin 1928.[3]

Copper a yanayi[gyara sashe | gyara masomin]

Tsire-tsire
  • Copper restrepia orchids
    Copper restrepia orchids
    Restrepia mai launin jan ƙarfe ɗan asalin ƙasar Kolombiya ne.
Macizai
  • Southern copperhead
    Kudancin jan ƙarfe
    Copperhead macizai (irin su Trigonocephalus contortrix) ana kiran su don launin da aka samo a tsakanin idanunsu.

Copper a al'ada[gyara sashe | gyara masomin]

Ilimin al'adu[gyara sashe | gyara masomin]

  • Wasu ƴan asalin ƙasar Amurka ana kwatanta su da launin tagulla ko launin tagulla.[4]

Heraldry[gyara sashe | gyara masomin]

  • Copper (heraldry) - An yi amfani da jan ƙarfe a cikin heraldry azaman tincture na ƙarfe tun ƙarshen karni na 20, ya zuwa yanzu galibi a Kanada.

Wasanni[gyara sashe | gyara masomin]

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • Jerin launuka

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Maerz and Paul A Dictionary of Color New York:1930 McGraw-Hill Page 193; Color Sample of Copper: Page 31 Plate 4 Color Sample I11
  2. Maerz and Paul A Dictionary of Color New York:1930 McGraw-Hill Page 193
  3. Maerz and Paul A Dictionary of Color New York:1930 McGraw-Hill Page 193; Color Sample of Copper Rose: Page 33 Plate 5 Color Sample J5
  4. See: Rand McNally’s World Atlas International Edition Chicago:1944 Rand McNally Map: "Races of Mankind" Pages 278–279—In the explanatory section below the map, the American Indian Race is described as being "copper-colored"