Kamfanin Kwalabe na Seven-Up
Kamfanin Kwalabe na Seven-Up | |
---|---|
Bayanai | |
Iri | enterprise (en) da bottling company (en) |
Ƙasa | Najeriya |
Mulki | |
Hedkwata | Lagos |
Kamfanin Kwalabe na Seven-Up kamfani ne na kera kayan shaye-shaye mai hedikwata a Legas, Najeriya. A baya an nakalto hannun jarinsa a kasuwar hada-hadar hannayen jari ta Najeriya amma bayan siyan fitattun hannayen jarin jama'a ta hannun jarin dangin wanda ya kafa, ya zama na sirri. Seven-Up Bottling Company Ltd na ɗaya daga cikin manyan kamfanonin kera kayayyaki a Najeriya, inda yake samar da kuma rarraba wasu abubuwan sha da al'ummar ƙasar ke so, kamar; Pepsi, 7Up, Mirinda, Teem, Mountain Dew, H2oH! , Lipton Ice Tea, Supa Komando Energy Drink da Aquafina premium ruwan sha.
SBC tana da masana'antar kwalba guda tara tare da na'urorin masana'antu na zamani waɗanda ke da dabaru daban-daban a yankuna daban-daban na ƙasar. [1]
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]Samar da samfurin sa na farko, 7 Up ya fara ranar 1 ga watan Oktoba, 1960. Wannan kamfani ya kasance ƙwaƙƙwaran dangin El-Khalil daga Lebanon. Uban gidan ya kafa kamfanin sufuri a Najeriya sannan ya yanke shawarar nutsewa cikin kasuwar kayan shaye-shaye don yin gogayya da Kamfanin Leventis na Najeriya Bottling Company (NBC). A cikin shekara ta1960s, kamfanin ya gabatar da wani nau'i na samfurori masu ban sha'awa ciki har da Howdy, Crush, Howdy Tonic Water, da Howdy Ginger Ale. Kasuwar farko ta kamfanin tana tsakiyar Yamma ne da Yammacin Najeriya saboda wurin da masana'anta suke a Ijora, Legas. Don wayar da kan jama'a da gogayya da NBC, sun rarraba kiosks na waje ga 'yan kasuwa.
A cikin shekarar 1970s, bayan gwamnati ta fitar da dokar zama 'yan asalin ƙasar, dangin El-Khalil sun sayar da kasuwancin su na sufuri kuma suka mai da hankali kan kasuwancin kwalba. Shi dai Faysal El-Khalil wanda ya jagoranci kamfanin sufurin ya koma Seven-Up daga baya ya zama manajan darakta. Yayin da ƙarfin siyayyar masu amfani ya karu, kamfanin ya fara wani shirin faɗadawa a farkon buƙatun man Najeriya a shekarun 1970. An gina sabuwar masana'anta a Oregun sannan aka yi ɗaya a Ibadan sannan a Aba. Yunkurin da kamfanin ke yi na ganin an samu ci gaba a faɗin ƙasar ya sa aka gina masana’antu a Kano, Kaduna, Enugu, Benin da Ilorin. Yawancin shirye-shiryen faɗaɗasa an ba su kuɗi ne da bashi.
A halin yanzu, kamfanin yana sayar da 7-Up, Pepsi, Mirinda, Teem, Supa Komando da Mountain Dew. [2]
Talla
[gyara sashe | gyara masomin]Seven-Up da aka haɓaka a ƙarshen 1980s yana da tsarin daidaita tsarin da gwamnati ta ɗauka ya haifar da haɓaka farashin. Tallace-tallacen sun haɗa da ƙayyadaddun kyaututtuka da aka zana a ƙarƙashin kambin kwalabe. [3] Masu cin kasuwa za su iya cin nasarar kuɗi, motoci ko wasu kayan kyauta yayin talla. Duk da haka, rashin nasarar cin nasara bai yi kyau ba kuma hakan wani lokaci yana haifar da koma baya daga sassan al'umma.
Seven-Up yana da tarihin ɗaukar nauyin wasanni a Najeriya. Kamfanin yana tallafawa makarantar horar da ƙwallon ƙafa ta matasa.
Kamfanin ya kuma gabatar da 35cl da 50cl kwalabe na Pepsi.
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Home". sevenup.org.
- ↑ Abdulrauf, Abdullahi. "IMPROVING SALES PROMOTION OF A BEVERAGE COMPANY IN NIGERIA Case: Seven-Up Bottling Company Nigeria Plc" (PDF).
- ↑ Shuaibu, Ibrahim (November 3, 2009). "I Was Poor, But Now a Millionaire". Allafrica.