Kiribati
![]() | |||||
---|---|---|---|---|---|
Ribaberiki ni Kiribati (gil) Republic of Kiribati (en) | |||||
|
|||||
| |||||
Take |
Kunan Kiribati (en) ![]() | ||||
| |||||
Kirari |
«Te Mauri, te Raoi ao te Tabomoa» «For travellers» | ||||
Suna saboda |
Thomas Gilbert (en) ![]() | ||||
Wuri | |||||
| |||||
Babban birni | Tarawa ta Kudu | ||||
Yawan mutane | |||||
Faɗi | 119,438 (2020) | ||||
• Yawan mutane | 147.27 mazaunan/km² | ||||
Harshen gwamnati |
Turanci Gilbertese (en) ![]() | ||||
Labarin ƙasa | |||||
Bangare na |
Micronesia (en) ![]() ![]() | ||||
Yawan fili | 811 km² | ||||
Wuri mafi tsayi |
Banaba Island (en) ![]() | ||||
Wuri mafi ƙasa | Pacific Ocean (0 m) | ||||
Sun raba iyaka da | |||||
Bayanan tarihi | |||||
Ƙirƙira |
12 ga Yuli, 1979: has cause (en) ![]() | ||||
Tsarin Siyasa | |||||
Gangar majalisa |
House of Assembly of Kiribati (en) ![]() | ||||
• President of Kiribati (en) ![]() |
Taneti Maamau (en) ![]() | ||||
Ikonomi | |||||
Kuɗi |
Kiribati dollar (en) ![]() | ||||
Bayanan Tuntuɓa | |||||
Kasancewa a yanki na lokaci |
UTC+12:00 (en) ![]() ![]() ![]() UTC+13:00 (en) ![]() ![]() UTC+14:00 (en) ![]() ![]() Pacific/Tarawa (en) ![]() ![]() Pacific/Kanton (en) ![]() ![]() Pacific/Kiritimati (en) ![]() ![]() | ||||
Suna ta yanar gizo |
.ki (en) ![]() | ||||
Tsarin lamba ta kiran tarho | +686 | ||||
Lambar taimakon gaggawa |
999 (en) ![]() ![]() ![]() ![]() ![]() | ||||
Lambar ƙasa | KI | ||||
Wasu abun | |||||
| |||||
Yanar gizo | kiribati.gov.ki |
Kiribati ko Jamhuriyar Kiribati (da harshen Gilbert: Ribaberiki Kiribati; da Turanci Republic of Kiribati) ƙasa ce, da ke a Oseaniya. Babban birnin ƙasar Kiribati Tarawa ne. Kiribati tana da yawan fili kimani na kilomita murabba'i 811. Kiribati tana da yawan jama'a 112,130, bisa ga jimilla a shekarar 2020. Akwai tsibirai talatin da uku a cikin ƙasar Kiribati. Kiribati ta samu yancin kanta a shekara ta 1979.
Daga shekara ta 2016, shugaban ƙasar Kiribati Taneti Maamau ne. Mataimakin shugaban ƙasar Kiribati Teuea Toatu ne daga shekara ta 2019.
Wannan Muƙalar guntuwa ce: tana buƙatar a inganta ta, kuna iya gyara ta.