Kogin Gudgenby

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Kogin Gudgenby, kogin na shekara-shekara wanda yake wani bangare na magudanar ruwa na Murrumbidgee a cikin kwarin Murray–Darling, yana yankin Babban Birnin Australiya yankin, Ostiraliya .

Wuri da fasali[gyara sashe | gyara masomin]

An kafa shi ta hanyar haɗuwar Bogong Creek da Middle Creek, Kogin Gudgenby ya tashi a cikin Namadgi National Park, ƙarƙashin Yankee Hat da Dutsen Gudgenby, a kan gangaren kudu maso gabas na Brindabella Range a kudu na Babban Babban Birnin Australiya (ACT). Kogin yana gudana gabaɗaya arewa da arewa-maso-gabas, tare da magudanan ruwa tara,da suka haɗa da Kogin Naas da Kogin Orroral, kafin ya kai ga haɗuwa da kogin Murrumbidge, kusa da Tharwa . Kogin ya sauka 422 metres (1,385 ft) sama da 35 kilometres (22 mi) hakika.

Matsakanin kogin yana ƙunshe da wuraren dausayi masu mahimmancin muhalli.[ana buƙatar hujja]</link>

A cikin 2004, ACTEW ta sanar da cewa ƙirƙirar babban 159 gigalitres (5.6×109 cu ft) tafki ta hanyar lalata kogin Gudgenby, a ƙarƙashin Dutsen Tennent,yana ɗaya daga cikin zaɓuɓɓuka guda uku da ake la'akari da su a matsayin wani ɓangare na Shirin Zaɓuɓɓukan Ruwa na gaba don samar da ingantaccen aminci da ƙara samar da ruwan sha ga Canberra da ACT. A shekara ta 2005, Gwamnatin ACT ta yanke shawarar cewa ƙirƙirar dam ɗin Dutsen Tennent ba zai ci gaba ba, don neman faɗaɗa Dam ɗin Cotter.

Yanayi[gyara sashe | gyara masomin]

Saboda yawan girmansa mai tadawa,yankin yana da yanayin sanyi sosai fiye da Canberra. Gudgenby shine inda rikodin ƙarancin -14.6 °C na Babban Birnin Australiya an gudanar da shi; Wannan kuma shi ne mafi ƙarancin zafin jiki da aka yi rikodin ga ko'ina a Ostiraliya a wajen yankunan tsaunuka-tsaunukan waɗanda ba su wuce Woolbrook ba.Wannan yana da mahimmanci musamman ganin wurin Gudgenby yana da shekaru ashirin na rikodin yanayin zafi; daga 1967 zuwa 1988.

Climate data for {{{location}}}
Watan Janairu Fabrairu Maris Afrilu Mayu Yuni Yuli Ogusta Satumba Oktoba Nuwamba Disamba Shekara
[Ana bukatan hujja]

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • List of rivers of Australia § Australian Capital Territory

Nassoshi[gyara sashe | gyara masomin]

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]

Template:Rivers of the Murrumbidgee River catchment