Kogin Korle

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Kogin Korle
General information
Height above mean sea level (en) Fassara 104 m
Labarin ƙasa
Map
Tsarin Daidaiton Labarin Kasa 5°32′04″N 0°13′11″W / 5.5344°N 0.2196°W / 5.5344; -0.2196
Wuri Korle Gonno (en) Fassara
Kasa Ghana
Territory Yankin Greater Accra
Hydrography (en) Fassara
Inflow (en) Fassara
Kogin (saman tsakiya) daga iska, wanda aka gani a 2005

Kogin Korle yanki ne na ruwa a Accra, babban birnin Ghana. Kwance take yamma da tsakiyar gari, ta taka muhimmiyar rawa a tarihin garin. A cikin shekarun 1990, ya zama sananne saboda yawan gurɓataccen iska.

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Al'adar yankin ta bayyana cewa mafarautan Onamrokor We ne suka kafa matsuguni na farko a yankin, a bakin gabar kogin. An kuma yi imanin cewa rufin yana zaune a cikin kogin, wanda ya yi amfani da ikonsa don sihirce wata mace mai suna Dede, kuma ya yi amfani da ita don shawo kan ƙungiyar su zauna a wurin, don bauta wa ruhun. Ƙasar ta zama mallakar Korle We, kuma batun jayayya ne ko wannan ƙungiya ɗaya ce da Onamorokor We.[1]

Girma[gyara sashe | gyara masomin]

Yankin ya girma zuwa Jamestown, yanzu yankin yammacin tsakiyar gari, kuma ya kasance babban tushen kifi har zuwa shekarun 1950.[2]

Kulawa[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin 1961, Gwamnatin Ghana ta karɓi ikon kogin. Ya datse jikin ruwa kuma ya ɗaga matakin wasu filayen da ke kusa, don rage haɗarin ambaliyar ruwa, sannan ya kafa masana’antu a kewayen da aka ƙwace da kuma kwato ƙasa - da farko yin giya da sarrafa abinci, daga baya gyaran mota sannan kuma sarrafa kayan aikin lantarki a Agbogbloshie.[3]

Nisan zango[gyara sashe | gyara masomin]

Kogin ya haɗu zuwa Tekun Guinea. Kogin Odaw ne ya ciyar da shi, wanda ke bi ta kewayen Accra, yankin da ya mamaye ya mamaye kashi 60% na birnin. Babban mahimmin wurin da ruwa ke kwarara, kogin kuma ya zama gurɓataccen datti, wanda aka watsa shi cikin kogin.[4] Haɗin datti daga Kogin Odaw da masana'antu da ƙauyuka a bakin kogin da aka jagoranta, zuwa 2002, an bayyana shi a matsayin "ɗaya daga cikin gurɓatattun ruwa a doron ƙasa". A lokutan ruwan sama kamar da bakin kwarya, shi ma yana mamaye yankunan da ke kusa.[2]

A cikin shekarun 1990, gwamnati ta kafa aikin Maido da Muhalli na Kogin Korle, da nufin dawo da lagoon zuwa yanayin yanayi, rage gurɓatawa, da haɓaka kwararar ruwa ta ciki. A kusa da wannan lokacin, an kafa matsugunin tsohon Fadama ba tare da shiri ba a bakin rafin, yawanta ya kai kusan 30,000. Gwamnati ta sanar da aniyarta ta share yankin, wanda ta yi imanin shi ne tushen gurbata muhalli, amma bayan zanga -zangar, hakan bai faru ba.[3][5][6] A shekara ta 2007, an karkatar da Kogin Odaw, yanzu fitar da shi ya lalace, sannan ya wuce kai tsaye cikin rami, ta hanyar tsallake kilomita.[4]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Firmin-Sellers, Kathryn (2007). The Transformation of Property Rights in the Gold Coast. Cambridge: Cambridge University Press. pp. 40–41. ISBN 0521039355.
  2. 2.0 2.1 Boadi, Kwasi Owusu; Kuitunen, Markku (December 2002). "Urban Waste Pollution in the Korle Lagoon, Accra, Ghana". Environmentalist. 22 (4).
  3. 3.0 3.1 Grant, Richard (2009). Globalizing City: The Urban and Economic Transformation of Accra, Ghana. Syracuse University Press. p. 120. ISBN 0815650973.
  4. 4.0 4.1 Cisneros, Blanca Jimenez; Rose, Joan (2009). Urban Water Security: Managing Risks: UNESCO-IHP. CRC Press. p. 239. ISBN 0203881621.
  5. Boafo-Arthur, Kwame (2007). Ghana: One Decade of the Liberal State (1 ed.). Zed Books. pp. 26–28. ISBN 1842778293.
  6. Forced Evictions--towards Solutions?. Nairobi: UN-Habitat. 2005. pp. 83–87. ISBN 9211317371.