Jump to content

Les Filles de Illighadad

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Les Filles de Illighadad
musical group (en) Fassara
Bayanai
Nau'in blues (en) Fassara
Lakabin rikodin Sahel Sounds (en) Fassara
Ƙasa da aka fara Nijar
Les Filles de Illighadad suna yi a Laburaren Majalisa a cikin 2019

Les Filles de Illighadad ƙungiya ce ta Abzinawa wacce Fatou Seidi Ghali ta kafa a Illighadad, wani ƙauye a cikin Sahara a Nijar. Ghali, ana da'awar, ita ce mace ba Abzina ta farko da ta fara kida da kware.[1]

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Ghali ta koya wa kanta yin waƙa da jita Duk da yake mata suna yin kiɗa a cikin mutanenta, ba sa kaɗa guitar; Maimakon haka, sun buga wani salon kidan da ake kira tende, wanda ya danganta da gangar da aka yi da turmi da kwari, salon da ya yi tasiri a kidan Abzinawan guitar amma ba kasafai yake cikin kidan da Abzinawa ke yi ba. Les Filles de Illighadad ta ƙunshi tende tare da kidan guitar, "yana tabbatar da ikon mata don ƙirƙirar abubuwa ta hanyar amfani da tushen kiɗan Abzinawa na gargajiya". Ghali yawanci tana wasa tare da ɗan uwan ta, Alamnou Akrouni.[2][3]

Ghali da Filles sun yi rakodi biyu tare da Christopher Kirkley, don alamar Sahel Sauti. Ana yin rikodin a sararin sama, kuma ya ƙunshi rikodin Ghali da rana, da Filles da ke wasa a ƙauyen da daddare. Bayan fitowar kundin waƙoƙin farko, Filles ɗin sun yi ɗan gajeren rangadi a Turai, kuma Ghali ta yi amfani da kuɗin da take samu don sayen ƙarin shanu. Mariama Salah Aswan ta bar rukunin don kafa iyali; an kuma maye gurbin ta ne da Abzinawan mata na biyu mai kida, Fatimata Ahmadelher. Theungiyar ta yi balaguro a Amurka a watan Satumba na 2019, suna wasa a New York da Detroit, a matsayin ƙungiya ƙungiya huɗu da ta ƙunshi Ghali, Akirwini, Ahmadelher, da ɗan'uwan Gahli, Abdoulaye Madassane, a kan jita.

Amanda Petrusich ta bayyana waƙar bandariya da cewa "mai nauyi ne, tunani ne, kuma mai taushi", kuma tana tuno da " playersan wasa kamar RL Burnside ko Otha Turner, waɗanda musican Afirka da ke bautar da su a Afirka ta Kudu suka ba da labarin kai tsaye".

Membobi[gyara sashe | gyara masomin]

 • Fatou Seidi Ghali - guitar, tende
 • Alamnou Akrouni - vocals, calabash
 • Fatimata Ahmadelher - guitar
 • Abdoulay Madassane - bass
 • Ahmoudou Madassane - waƙoƙi, jita

Tsoffin mambobi[gyara sashe | gyara masomin]

 • Mariama Salah Aswan - murya

Kaɗe-kaɗe[gyara sashe | gyara masomin]

 • Les Filles de IIllighadad (Sahel Sauti, 2016)
 • Eghass Malan (Sahel Sauti, 2017)

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

 1. Davies, Sam (1 August 2019). "'My father said I should be looking after the cows': the first female Tuareg guitarist". The Guardian. Retrieved 6 August 2019.
 2. "Les Filles de Illighadad: Tuareg Music and Song from Niger". Library of Congress. Retrieved 6 August 2019.
 3. Schemmer, Cynthia; Bess, Gabby; Madassane, Ahmoudou; Kirkley, Christopher (17 February 2017). "How Les Filles de Illighadad is Revolutionizing Traditional Tuareg Music". She Shreds Mag. Archived from the original on 7 August 2019. Retrieved 6 August 2019.