Jump to content

Maidawa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Maidawa
economic concept (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na compensation (en) Fassara

Maidawa wani abu ne na mayarwa wani abin da aka kashe daga aljihunsa ta hanyar ba shi adadin kuɗi daidai da abin da aka kashe.

Kamfanoni, gwamnatoci da kungiyoyi masu zaman kansu na iya ramawa ma'aikatansu ko jami'ansu don biyan bukata da ma'ana; ƙarƙashin dokar Amurka , ƙungiyar za a iya cire waɗannan kuɗaɗen daga haraji kuma ana ɗaukar su a zaman kudin shiga mara haraji ga mai karɓa muddin an cika sharuddan lissafin. Dokokin Burtaniya sun tanadi ragi don tafiye-tafiye da abinci . Hakanan ana ba da kuɗi don wadata, kulawar rana, wayar hannu, kuɗin likita, ko kuɗin ilimi, kamar yadda mai biyan kuɗi ya ƙaddara. Hakazalika, jami'a, taron ilimi, ko taron kasuwanci na iya rama kuɗaɗen mai magana ko wanda aka gayyata.

Hakanan ana amfani da biyan kuɗi a cikin inshora, lokacin da mai bada sabis ya biya kuɗi bayan an biya su kai tsaye daga mai riƙe da manufofin ko wata ƙungiya. Wannan yana da mahimmanci musamman a cikin inshorar lafiya, saboda gaggawa, tsadar kuɗi, da hanyoyin gudanarwa wanda zai iya haifar da mai bada sabis na kiwon lafiya don jawo farashin da ake jiran dawowa daga mai zaman kansa ko na jama'a (a cikin Amurka, misali, Medicare ko Asusun Reimbursement na Lafiya ). Sassan masana'antar kiwon lafiya, kamar masana'antun na'urorin likitanci, sun dogara da maidowa don samun kudin shiga kuma suna samar da albarkatun da ke taimaka wa abokan cinikin su (asibitoci, likitoci, da sauransu) don samun biyan kuɗi.

Gwamnatoci na iya biyan masu biyan haraji ta hanyoyi da dama. Maida haraji yana rage harajin da aka biya, kamar harajin samun kudin shiga, mai yuwuwa zuwa sifili. Masu biyan haraji na iya samun cikakkiyar biyan kuɗi na wasu haraji, kamar na ƙarin harajin ƙima saboda ƙarancin samun kudin shiga, fitar da kayan da aka siyar na gaba, ko kuma rashin kasancewa mai karɓa na ƙarshe. Karamar hukuma na iya amfani da biyan kuɗi don rage harajin kadarori ga ƙungiyar da aka fi so ko kuma mai karamin karfi.

Biyan kuɗin ma'aikata don tafiya ya shahara sosai. Sau da yawa lokacin da ma'aikaci ke tafiya don aiki, za su buƙaci bin diddigin kashe kuɗi kuma su mika wa ma'aikacin su don biyan kuɗi.

Shingayen biyan kuɗi

[gyara sashe | gyara masomin]

Ƙungiyoyi suna da dalili don iyakance kudaden biya, ko na yaudara, rashin hankali, ko halal . Idan tsarin biyan kuɗi ya kasance mai wahala ko rashin dacewa ga mai nema, to yuwuwar mai nema zai sami nasarar samun kuɗin ya ragu, ba tare da la'akari da haƙƙin haƙƙin ba, yana haifar da ƙarancin da'awar biyan kuɗi gabaɗaya.

Abubuwa da tsarin biyan kuɗi na rage farashi sun haɗa da:

  • Dagewa kan ƙaddamar da fom ɗin biyan kuɗin da aka buga (maimakon imel ko fom ɗin kan layi)
  • Dogayen siffofin suna buƙatar cikakken bayani
  • Ana buƙatar mai nema ya gabatar da fom ɗin takarda
  • Ana buƙatar cewa a haɗa ainihin rasit (maimakon kwafi) tare da fom
  • Ana buƙatar mai nema da kansa ya isar da takardu zuwa takamaiman wurare, waɗanda ƙila su kasance masu nisa kuma suna da kunkuntar sa'o'in aiki marasa dacewa.
  • Tsananin kin amincewa da fom tare da kurakurai, ko da kurakurai qanana ne ko maras amfani
  • Bayar da cak ɗin takarda (maimakon tsabar kuɗi ko ajiya kai tsaye ), da yuwuwar buƙatar a karɓi waɗannan a takamaiman wurare.

Bugu da ƙari, hanyoyi daban-daban don ƙin biyan kuɗi, ciki har da rescision, suna da alaƙa da masana'antar inshora.