Malami

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Wikidata.svgMalami
sana'a, sana'a da position (en) Fassara
Phyllis Colyer 1961 (9659312338).jpg
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na mai karantarwa
Applies to jurisdiction (en) Fassara no value
Field of this occupation (en) Fassara koyarwa da Karantarwa
Hashtag (en) Fassara teachers
Hannun riga da learner (en) Fassara, apprentice (en) Fassara da ɗalibi
ISCO-08 occupation class (en) Fassara 23

Malami, wanda kuma ake kira malamin makaranta, mutum ne da ke taimaka wa ɗalibai su sami ilimi, ƙwarewa, ko nagarta, ta hanyar koyarwa.

A takaice dai malami na nufin, dukkan wani mai ilimi, ko kwararre a wani fanni na ilimi, da kuma ya ke iya koyar da ilimin. Ta wata sigar kuma ana iya cewa, malami shi ne mutumin da ya taimaki wani ya samu ilimi, fasaha, ko wata daraja.[1]

Ba bisa ƙa'ida ba kowa zai iya ɗaukar matsayin kansa a malami, (misali lokacin nuna wa abokin aiki yadda ake yin takamaiman aiki kaza). A wasu ƙasashe, ana iya koyar da matasa waɗanda suka je makaranta a wani yanayi na yau da kullun, ko kamar a cikin iyali (makarantar gida), maimakon a cikin tsari na yau da kullun kuma na zamani, kamar makaranta ko kwaleji. Wasu sana'o'in na iya haɗawa da adadi mai yawa na koyarwa (misali ma'aikacin matasa, fasto).

A yawancin ƙasashe, ƙwararrun malamai ana biyan su kuɗi ne, don su koyawa ɗalibai na yau da kullun. Kalmar Malami na da fadi sosai, kuma tana nufin malamai na dukkan dabi'u gani a rayuwa misali; Malamin makarantar boko, Islamiyya, Addini da dai sauransu. Don haka akula wannan maƙalar za ta fi mai da hankali ne akan malamai waɗanda aka ɗauka, a matsayin babban aikinsu na su koyar a biyasu-(malami da ke sana'ar koyarwa), a cikin tsarin koyarwa na ilimi na yau da kullun, kamar a makaranta ko wani wuri na farko na ilimi ko bada horo.

Classroom_at_a_seconday_school_in_Pendembu_Sierra_Leone
Classroom_at_a_seconday_school_in_Pendembu_Sierra_Leone

Ayyuka[gyara sashe | gyara masomin]

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-02-23. Retrieved 2023-02-23.