Marcia Falk

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

 

Marcia Falk
Rayuwa
Haihuwa New York, 1946 (77/78 shekaru)
ƙasa Tarayyar Amurka
Sana'a
Sana'a maiwaƙe da marubuci
Kyaututtuka
marciafalk.com

Marcia Falk mawaƙi ce,liturgist,mai zane, kuma mai fassara wacce ta rubuta litattafai da yawa na waƙoƙi da addu'a.

Shekarun farko[gyara sashe | gyara masomin]

An haife ta a birnin New York kuma ta girma a gidan Yahudawa masu ra'ayin mazan jiya a New Hyde Park,Long Island. Mahaifiyarta Frieda Goldberg Falk, malami,ta yi magana da Yiddish sosai kuma ta halarci makarantar Ibrananci tun tana yarinya a majami'arta ta Orthodox, yarinyar da ta yi haka.Tasirin mahaifiyarta ya taimaka wa Falk hangen nesa na ruhaniya na mata da himma ga ilimin addini na mata.[1]

Falk ya ɗauki darasi tun yana matashi a cikin karatun Ibrananci da yahudawa a Makarantar Tiyoloji ta Yahudawa ta Amurka.An ba ta BA a fannin falsafa magna cum laude daga Jami'ar Brandeis, sannan ta yi Ph.D.cikin Turanci da kwatancen adabi daga Jami'ar Stanford. Falk ya kasance Masanin Fulbright a cikin Ibrananci da wallafe-wallafen Littafi Mai Tsarki a Jami'ar Ibrananci a Urushalima, kuma ya dawo bayan shekaru hudu a matsayin Fellow Postdoctoral.[1]

Rayuwa da aiki[gyara sashe | gyara masomin]

A matsayin farfesa na jami'a,Falk ya koyar da wallafe-wallafen Ibrananci da Ingilishi, nazarin Yahudawa da rubuce-rubucen kirkire-kirkire a Jami'ar Stanford,Jami'ar Binghamton,da Kwalejin Claremont.A cikin 2001 ita ce Farfesan Ziyarar Priesand na Nazarin Matan Yahudawa a Kwalejin Unionungiyar Ibraniyawa a Cincinnati.

Falk shine rayuwa memba na ƙungiyar ɗaliban fasaha na New York,inda ta yi nazarin zanen yayin yaro da saurayi.An yi amfani da zanenta"Gilead Apples"a matsayin hoton hoton littafinta The Days Between:Blessings, Poems, and Directions of the Heart for the Jewish High Holiday Season.Har ila yau, ta ƙirƙiri jerin mizrachs da ke ɗauke da zane-zanen mai tare da rubutu daga ƙarar addu'o'inta na Ibrananci da Ingilishi, Littafin Albarka.

Waƙoƙin Falk sun bayyana a cikin Binciken Sharuɗɗan Sharuɗɗa na Amurka, Zaɓin, Lokaci,Mawaki & Critic,Mujallar Poetry Society of America,Fuskarta a cikin madubi:Matan Yahudawa akan uwaye da 'ya'ya mata( Beacon Press,1994),Satumba 11,2001:Marubutan Amurka Amsa(Etruscan Press,2002),Muryoyi A cikin Jirgin:Mawakan Yahudawa na zamani( Avon Books,1980),Wuta da Ruwa: Ecopoetry na California(Scarlet Tanager Books,2018),da sauran mujallu da tarihin tarihi. [1]Ta wallafa tarin wakokinta guda uku:Ɗana yana son yanayi,wannan shekara a Urushalima,da Yuli a Virginia. Falk kuma shine marubucin Bambancin Bambanci:Zaɓaɓɓen Waƙoƙi na Zelda, juzu'in fassarorin fassarorin wakokin Ibrananci na sufi na ƙarni na ashirin Zelda Schneerson Mishkovsky,da"Tare da Haƙora a Duniya:Zaɓaɓɓun Waƙoƙi na Malka Heifetz Tussman."

Waƙar Waƙoƙi:Haruffa na Ƙauna daga Littafi Mai-Tsarki,fassarar ayar gargajiya ta Waƙar Waƙoƙi na Littafi Mai Tsarki,an fara buga shi a cikin 1977.Mawakiyar Adrienne Rich ta kira fassararta"kyakkyawan waka mai ban sha'awa a kanta."[2]

Littafin Albarka na 1996:Sabbin Addu'o'in Yahudawa don Rayuwa ta yau da kullun, Asabar,da Bikin Sabuwar Wata ya sami yabo don sifofin sa na allahntaka marasa tushe,wanda ya maye gurbin kalmomin maza na gargajiya ga Allah(watau Ubangiji da Sarki)da abin da Falk ya kira "sabon".hotuna don allahntaka." Rubuce-rubuce a cikin Nazarin Mata na Littattafai,Judith Plaskow ya yaba da"addu'o'i masu ban sha'awa"na littafin,wanda ke amfani da "babu hotunan mata da ƙananan nahawu na mata.A maimakon haka,[Falk] yana kawo tsattsarka kamar yadda yake gabaɗaya a cikin halitta,yana ba da madadin dukan ra'ayin Allah a matsayin namiji ko mace.".

Kwanaki Tsakanin:Albarka,Waƙoƙi,da Jagoran Zuciya don Lokacin Babban Hutu na Yahudawa,wanda aka buga a cikin 2014,yana ɗaukar irin wannan tsarin zuwa lokacin Babban Ranar Mai Tsarki,yana sake yin addu'o'i da addu'o'i na bukukuwa daga hangen nesa.Rabbi David Teutsch na Kwalejin Rabbinical Reconstructionist ya yaba wa marubucin don nuna"kyautar mawaƙi don kalmomi masu buɗewa na ciki,ikon liturgist don yin magana da duniya,fahimtar malami game da al'adun Yahudawa da matani,da sabon hangen nesa na mata na zamani."[3]

Ta buga Gabas ta Tsakiya:Hasken Wakoki da Albarka a 2019.A Gabas ta Tsakiya,an haɗa waƙoƙi da albarkatu Falk tare da zane-zanenta,kamar yadda suke a cikin mizrach ɗinta.A al'adance,a al'ummomin Yahudawa a yammacin kasa mai tsarki, ana rataye mizrach a bangon gabas don nuna alkiblar da za a fuskanta yayin addu'a.“Gabas ta ciki”tana nufin alkiblar zuciya,mai nuni zuwa ga jigon ruhaniya da ke cikin kanmu.

A cikin 2022,Falk ya buga Night of Beginnings:A Passover Haggadah,bugu na uku a cikin jerin sake rubutawa na mata na liturjin Yahudawa.

Falk yana zaune a Berkeley,California,tare da mijinta,mawaƙin Steven Jay Rood; suna da ɗa guda Ibrahim Gileyad Falk-Rood.[1]

Nassoshi[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 Jewish Women's Archive
  2. Brandeis University Press
  3. http://www.orshalom.org/c/document_library/get_file?folderId=6&name=DLFE-353.pdf[permanent dead link]

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]