Mareta West

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Mareta Nelle West (tara ga watan Agusta 9, shekara 1915 – zuwa biyu ga watan Nuwamba 2, shekara 1998) wata Ba'amurkiya masaniyar ilmin taurari ce wadda a cikin shekara 1960s ta zaɓi wurin saukar da wata na farko, Apollo 11. Ita ce mace ta farko mai ilimin taurari. An harba gawarwakinta da aka kona zuwa sararin samaniya.

Rayuwar farko[gyara sashe | gyara masomin]

An haife ta West Agusta 9, shekara 1915, a Elk City, Oklahoma, ga Luther da Myrtie West. Yamma ta kasance Oklahoman ƙarni na uku, kakaninta sun ƙaura zuwa yankin Indiya shekara 1889. [1] Ta ƙaura zuwa Oklahoma City tun tana yarinya kuma ta kammala karatun sakandare a Classen High School[2] Ta sami digirinta na farko a fannin ilimin kasa daga Jami'ar Oklahoma a shekara 1937, inda ta kasance memba na Kappa Kappa Gamma sorority. [1]

West ta auri Albert Reichard a ranar 21 ga Afrilu, 1939. Sun rabu a lokacin ƙidayar Amurka ta 1940.

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin shekara 1940s, Yamma ta yi aiki a matsayin masaniyar ilimin ƙasa a fannin mai da iskar gas. Ta yi aiki a birnin Oklahoma na tsawon shekaru goma sha ɗaya kafin ta shiga Cibiyar Nazarin Yanayin ƙasa ta Amurka a Flagstaff, Arizona, a cikin shekara 1964, shekaru biyu bayan kafa hukumar. Ita ce mace ta farko masaniyar ilimin taurari. [1] An zabe ta a matsayin mataimakiyar Ƙungiyar Amirka don Ci gaban Kimiyya shekara 1966.

Yamma ita ce kawai mace a cikin Ƙungiyar Gwajin Geology don Apollo 11. Ta zaɓi wurin farkon saukar wata, [1] kuma ta yi aiki akan zaɓin wuraren saukarwa don ayyukan Apollo na gaba.

Ta ci gaba da yin aiki a kan yanayin duniyar wata da na Martian a cikin 1970s, tana rubutu da haɗin gwiwa tare da rubuta labarai da wallafe-wallafe da yawa. Bayan ta yi ritaya, West ta koma Oklahoma City, inda ta taka rawar gani a cikin al'umma da ayyukan jin kai. Ta rasu ranar 2 ga Nuwamba, 1998. [3]

An harba gawarwakin da aka kona a sararin samaniya[gyara sashe | gyara masomin]

An harba gawarwakinta da aka kona zuwa sararin samaniya a cikin wani roka na SpaceLoft-XL a ranar 28 ga Afrilu, 2007, a matsayin wani bangare na yunƙurin kasuwanci na farko na harba gawar ɗan adam don “binne”. Wannan ƙaddamarwa ce ta ƙasa-da-orbital, kuma an dawo da crmains daga baya. An yi yunƙuri na biyu na harba burbushin ne a ranar 2 ga Agusta, shekara 2008, a cikin roka na Falcon 1. Wurin da aka nufa na wannan jirgin ya kasance ƙasa da ƙasa kaɗan, amma rokar ta gaza mintuna biyu bayan harba shi.

Labarai[gyara sashe | gyara masomin]

  • Wuraren Reactor na Nukiliya a Kudu maso Gabashin Amurka, shekara1978.
  • Yankin Yammacin Wata

Nassoshi[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 Mareta West, Celestis.com. (accessed October 24, 2013)
  2. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named step
  3. The Oklahoman