Mariama Khan
Mariama Khan | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Brikama (en) , 1977 (46/47 shekaru) |
ƙasa | Gambiya |
Karatu | |
Makaranta | Brandeis University (en) |
Harsuna |
Turanci Faransanci Yare |
Sana'a | |
Sana'a | maiwaƙe, mai fim din shirin gaskiya da university teacher (en) |
Mariama Khan (an haife ta a shekara ta 1977) mai shirya fim ce ’yar Gambiya, mawaƙiya, mai fafutukar al’adu kuma ƙwararriya. Tana koyar da wayewar Afirka da Mata a cikin al'ummar Afirka a Kwalejin Lehman da ke New York. [1]
Rayuwa
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Mariama Khan a cikin shekarar 1977 mahaifinta ɗan Senegal da mahaifiyarta'yar Gambia. Ta girma ne a Sabon Garin Brikama da ke gundumar Kombo ta Tsakiya a Gambiya. [1]
Khan ta fara yin gajerun fina-finai na documentary a matsayin ɗaliba na Henry Felt a Jami'ar Brandeis. Ta yi fina-finai huɗu a cikin shekarar 2008–9. Sutura ya sami lambar yabo ta UNFPA, [1] kuma an gabatar da The Journey Up The Hill a bikin Fina-Finan Duniya na Cinekambiya a shekara ta 2016.
A Gambia, Khan ta yi aiki a matsayin mukaddashiyar kuma daga baya darakta na sashin nazarin manufofi a ofishin shugaban ƙasa. Shugaba Yahya Jammeh ya naɗa sakatariya na ma'aikatan ƙasar Gambia a shekara ta 2010, duk da cewa naɗin ya ɗauki watanni kadan. Daga nan aka naɗa ta sakatariya ta dindindin a ofishin kula da ma’aikata.
A shekarar 2018 ta rubuta wasikar bainar jama'a zuwa ga shugaban kasa Adama Barrow, domin kare ASP Musa Fatty. [2] Fatty, wanda aka yi imanin cewa an zarge shi da laifin harbin matashi, yana ɗaya daga cikin jami’an ‘yan sanda biyar da aka tuhumesu da laifin kisan kai da farko bayan mutuwar wasu matasa uku masu zanga-zanga a wani gangamin yaki da gurbatar yanayi a Faraba Banta. [3]
Littattafai
[gyara sashe | gyara masomin]- Futa Toro: wakoki, 2003
- (tare da Bamba Khan) Juffureh : sumbatar ku da cutar da lebe : wakoki, 2004
- (Tare da Bamba Khan) Karin Magana na SeneGambia
- "Border Gambiya-Senegal: Batutuwa a Haɗin Kan Yanki", (Routledge, 2019)
Fina-finai
[gyara sashe | gyara masomin]- Sutura: Rape and Justice in Senegal
- The Journey Up The Hill.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 Beti Ellerson, Mariama Khan, filmmaker, poet, cultural activist, scholar: Reflections on cinema culture in The Gambia, African Women in Cinema Blog, 20 July 2018.
- ↑ Mariama Khan, a security personnel who was believed to be wrongly accused of shooting at youth protesting over environmental concerns in Faraba Bantang. Gambia: Open Letter to President Barrow - Do Not Frame UP ASP Musa Batty, Release Him and Get the True Killers, Freedom Newspaper, 20 June 2018
- ↑ Five Gambia police charged with activists' murders, news24, 29 June 2018.