Marion Coutts

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

  Marion Coutts(an haife shi a shekara ta 1965)ɗan ƙasar Biritaniya ce,mai ɗaukar hoto,mai shirya fina-finai,marubuci,kuma mawaƙa,wanda aka sani da aikinta a matsayin mai zanen shigarwa da kuma shekaru goma a matsayin mace ta gaba ga ƙungiyar Dog Faced Hermans.A cikin shekarar 2014 ta buga tarihinta mai mahimmanci,The Iceberg.

Rayuwar farko[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Marion Coutts a Najeriya kuma ya girma a Burtaniya.Iyayenta ministocin Salvation Army ne waɗanda ta yi balaguro da yawa tare da su. Cocin da suka halarta yana da al'adar kiɗa mai ƙarfi wanda ke ƙarfafa 'yan mata su yi kidan tagulla,kuma suna da shekaru 10 Coutts sun fara buga ƙaho don ƙungiyar Ceto mai girma.

Iyalin Coutts sun zauna a Landan sannan Scotland inda ta ci gaba da zuwa kwaleji, inda ta sami BA a Fine Art a Kwalejin Fasaha ta Edinburgh daga 1982 zuwa 1986.

Kiɗa[gyara sashe | gyara masomin]

While attending college,Coutts joined an improvisational musical project called Volunteer Slavery.Named after an album by Rahsaan Roland Kirk,the group consisted of three men and three women who"mostly banged on things,"including guitars,oil drums,and other percussion. Coutts played trumpet and another woman played sax,and their first gig was a benefit in support of the UK miners' strike.The group persisted for a year-and-a-half without writing any formal songs, though a demo tape was recorded and has resurfaced on the internet.

Kare ya fuskanci Hermans[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin 1986 mambobi uku na Bautar Sa-kai sun so su ci gaba da kasancewa ƙungiya mai mahimmanci,kuma Coutts sun nuna sha'awar zama mawaƙinsu.Sun sanya wa kansu suna Dog Faced Hermans,bayan wani bayani da ba a sani ba a cikin wani fim na Frankenstein,kuma sun fara rarraba waƙar su zuwa gajarta, waƙoƙin sauri waɗanda har yanzu suna kiyaye wasu abubuwan gwaji na Bautar Sa-kai.Baya ga rubutawa da rera waƙoƙi,Coutts ta buga kararrawa kuma ta ƙara ƙahonta,tana ba ƙungiyar sauti na musamman.

Kare ya fuskanci Hermans ya zagaya Burtaniya kuma ya fitar da wasu bayanan har sai ya koma Amsterdam a 1989.A cikin wannan lokacin,Coutts ya yi shekara guda a Poland a kan tallafin karatu na Majalisar Burtaniya don halartar Makarantar Jiha don Fasaha a Wroclaw Poland.A cikin 1990 ta sake shiga ƙungiyar ta a Netherlands,kuma ƙungiyar ta ci gaba da fitar da wasu albam huɗu. Sun zagaya Turai da Arewacin Amurka kafin a watse a cikin 1995 tare da mambobi daban-daban da suka watsu zuwa sabbin ayyuka a duniya.Coutts ta koma Burtaniya don ta mai da hankali kan fasaharta.

Sauran bayyanar[gyara sashe | gyara masomin]

Coutts kuma ya yi rikodin a kan sakewa tare da kungiyoyin kiɗa na Dutch The Ex, Instant Composers Pool,[1]da Dull Schicksal;tare da kungiyoyin Burtaniya Spaceheadsda Honkies;tare da {ungiyar {asar Amirka,Allah ne Mataimakina a kan Zama na Peel na 1994,kuma tare da Tom Cora.Bayan hutun kiɗan,ta yi rikodin a kan waƙoƙin haɗawa biyu,amma ba a taɓa jin fitowar kiɗan daga gare ta ba tun 1998.

Fasahar gani[gyara sashe | gyara masomin]

Coutts an san ta da fim ɗin da ba na layi ba da salon bidiyo,sau da yawa ana haɗa shi da sassaka don ƙirƙirar shigarwa mai zurfi, wani lokaci tare da abubuwan da ke gayyatar masu kallo don shiga cikin aikin. Domin Fresh Air na 1999ta gina saitin tebur na ping-pong guda uku ba bisa ka'ida ba,wanda ya kwafi taswirar Battersea na London,Regent's,da Hyde Park,kowanne ya raba ta hanyar gidan wasan tennis.[2]A wannan shekarar Eclipse ya ɗauki ƙaramin lambun lambun da ke cike da hazo na wucin gadi,daidai a Gidan Gasworks na London.Majalisar 2000 ta ɗora fim ɗin tauraro mai yawo akan lectern katako.A cikin Decalogue na shekara ta 2001,Coutts ya ƙera saiti na tenpin tare da kowane Dokoki Goma.

Ƙungiyar Cult ta 2002 ta yi kira ga masu kallo da su matse tsakanin tsarin ginshiƙai na rectangular kuma su kalli idanun wani baƙar fata mai maƙarƙashiya a kan masu kallon bidiyo tara.Artforum ya ce,"Cult ta haifar da da'irar dutse na tarihi da kuma zane-zanen cat na Masar - a tsohuwar Masar,allahn cat Bastet ita ce mataimaki na farin cikin iyali."Da farko shigar a London's Chisendale Gallery,da gallery ya bayyana aikin:

Mai kallo ya fara sanin ƙungiyar daga nesa,allon saka idanu yana samar da tushen haske kawai.Motsawa kan dandamali kuma a tsakanin allo,ana sanar da baƙi cewa kowane cat yana motsi,amma da kyar.Daga kowane matsayi, biyu ko uku ne kawai daga cikin fuskokin kuliyoyi ke gani. Kowanne kyanwa yakan shiga zagaye na budewa da rufe idanunsu,na farkawa da barci kuma kowace zagayowar ta kasance ba tare da daidaitawa da makwabta ba.

Coutts ta nemi tsohon Dog Faced Hermans guitarist Andy Moor don ya zira kwallaye da yawa daga cikin gajerun fina-finanta.Shot on super-8,fim dinta na 2000 Epic ya biyo bayan balaguron doki mai girman rayuwa yayin da ake bi da shi a cikin birnin Rome.2002's Babu Mugun Tauraro,mai suna don rabin na biyu na sanannen palindrome,ya nuna makusantan tsutsotsi masu rai da ke mamaye garin yumbu.Moor kuma ya zira kwallaye ashirin da shida Things, fim din da Coutts ya ƙunshi kayan tarihi da Henry Wellcome ya tattara wanda ita kanta ba a taɓa yarda ta taɓa ba.

Rayuwa ta sirri da koyarwa[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin 1996 Coutts sun kammala Makarantar Fasaha ta London / Cibiyar Ilimi"Masu fasaha a Makarantu"Shirin Koyarwa kuma sun sami Takaddun Takaddun Ilimin Manyan Malamai na Birni da Guilds a 1997.Daga 1996 zuwa 1999 ta yi aiki a matsayin mai koyar da fasaha mai kyau kuma ta koyar da darussa a cikin shirye-shiryen fayil,bayan haka ta zauna a Roma akan tallafin karatu.A cikin 2001 ta ɗauki Fellowship na MOMART a Tate Liverpool,sannan kuma Kettle's Yard Fellowship a Kwalejin St John's, Cambridge a 2003.

A cikin 1997 Coutts ya fara dangantaka da ɗan wasan kwaikwayo Tom Lubbock wanda ya rubuta don sashin fasaha don jaridar Burtaniya The Independent. Mutanen biyu sun yi aure a shekara ta 2001 kuma sun zauna a gidaje daban-daban a arewa da kudancin London. Lokacin da aka haifi ɗansu Eugene a 2007,sun zauna a Brixton.

A cikin 2001 Coutts ya fara koyarwa da koyarwar baƙo a Jami'ar Goldsmiths,yana ɗaukar matsayi na dindindin a 2007.A halin yanzu,ta kasance mai koyar da ziyara don Sculpture,City da Guilds na London Art School a cikin 2002 da 2003, malami mai ziyara sannan kuma abokin bincike a Makarantar Fasaha da Zane ta Norwich a kai da kashe daga 2004 zuwa 2009,kuma mataimakiyar malami.a Jami'ar Arts,London daga 2005 zuwa 2010.

A shekara ta 2008,an gano mijinta yana da ciwon kwakwalwa wanda ya juya ya zama glioblastoma multiforme.An gaya masa cewa yana da kusan shekaru biyu ya rayu,sun ƙaura zuwa asibiti a 2010. Ya mutu daga ciwon daji a shekara ta 2011.

Rubutu[gyara sashe | gyara masomin]

Kafin rashin lafiyar Lubbock,Coutts ta ɗauki kanta a matsayin mai zane-zane kawai ba marubuci ba.Jin ta kasa haifar da komai yayin da mijinta ke jinya,sai ta koma rubutu.A cikin 2009 bayan aikin tiyata na farko na Lubbock da zagaye na chemotherapy,Coutts ya fara rubuta abubuwa a cikin jerin takaddun Kalma.Da farko waɗannan gutsuttsura,ko"kananan ruwan tabarau"kamar yadda Coutts ke kiran su,al'ada ce mai sassauƙa,wanda daga ƙarshe ta shiga cikin sarƙoƙi na rubutu kuma ta gane a matsayin babban aiki.[3]

A cikin 2012 Coutts ta ba da gudummawar gabatarwa ga littafin tarihin da mijinta ya fitar bayan mutuwarsa,Har sai ƙarin Sanarwa,Ina Raye.A wannan shekarar ta gyara tarin rubutun Lubbock, The English Graphic.

A cikin 2014 Coutts ya buga littafin The Iceberg,wani memoir na mawaƙa da mai sha'awar"game da mutuwar mijinta. Memoir ya fara ne a wurin binciken Lubbock na 2008 kuma ya bi shi,Coutts, da ɗansu Eugene(wanda ake kira"Ev"a cikin littafin)har ta hanyar jiyya da mutuwarsa a 2011.Jaridar Los Angeles Times ta yaba wa littafin,tana mai cewa, '''Ana iya taƙaita shirin The Iceberg cikin jumla:Mutum ya yi rashin lafiya kuma ya mutu.Lallai,ɗan ƙaramin abu ya faru a cikin mai zane ya juya lissafin marubuci Marion Coutts na shekaru biyu na ƙarshe na rayuwar mijinta.Duk da haka yana da ban mamaki,mai lalacewa."An zaɓi Iceberg don kyaututtukan adabi da yawa, kuma an ba Coutts lambar yabo ta Wellcome Book Prize a cikin 2015.

Ayyuka[gyara sashe | gyara masomin]

Hotuna[gyara sashe | gyara masomin]

Albums masu Fuskantar Kare Hermans:  

  • Mutane Fly(Lissafi,1988)
  • Lokaci Bomb na Kullum(Vinyl Drip, 1989)
  • Tubalan Hankali Ga Duk Zamani( Konkurrel Records/Project A Bomb, 1991)
  • Hum of Life(Konkurrel/Project A Bomb,1993)
  • Bump and Swing(Konkurrel/ Madadin Tentacles,1994)
  • Waɗannan Zurfafa Buds (Konkurrel/Alternative Tentacles, 1994)

Sculpture da shigarwa[gyara sashe | gyara masomin]

  • Fresh Air(1998)
  • Kyauta(2000)
  • Decalogue(2001)
  • Don Fallen(2001)
  • Annabi(2001)
  • Sibyl(2001)
  • Al'ada(2002)
  • Everglade(bidiyo,2003)
  • Kudi(2003)
  • Tenner(2003)
  • abdefg(2007)
  • Rukunin Karatu(2008)
  • Abubuwa Ashirin da Shida(fim 16mm,2008)

Fim da bidiyo[gyara sashe | gyara masomin]

  • Almara(2000)[4]
  • Babu Mugun Taurari(2002)
  • Dutsen(2005)

Littattafai[gyara sashe | gyara masomin]

  • Marion Coutts(FVU,2003)
  • Har sai ƙarin Sanarwa,Ina Raye (gabatarwa,Granta,2012)
  • Iceberg(Atlantic,2014)

nune-nunen[gyara sashe | gyara masomin]

Kyauta[gyara sashe | gyara masomin]

  • Kyautar Littafin Barka da Zuwa 2015

Nassoshi[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Ex, Bimhuis, 1991
  2. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Arnaud, 2001
  3. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named 5z15, 2015
  4. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Cousot, 2008

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]