Jump to content

Musa Malone

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Musa Malone
Rayuwa
Cikakken suna Moses Eugene Malone
Haihuwa Petersburg (en) Fassara, 23 ga Maris, 1955
ƙasa Tarayyar Amurka
Mazauni Virginia
Petersburg (en) Fassara
Ƙabila Afirkawan Amurka
Harshen uwa Turanci
Mutuwa Norfolk (en) Fassara, 13 Satumba 2015
Yanayin mutuwa  (Cutar zuciya)
Karatu
Makaranta Petersburg High School (en) Fassara
Sana'a
Sana'a basketball player (en) Fassara da basketball coach (en) Fassara
Itinerary
Ƙungiyoyi Shekaru Pos Nbr
Milwaukee Bucks (en) Fassara1991-1993
Spirits of St. Louis (en) Fassara1975-1976
San Antonio Spurs (en) Fassara1994-1995
Atlanta Hawks (en) Fassara1988-1991
Washington Wizards (en) Fassara1986-1988
Los Angeles Clippers (en) Fassara-
Houston Rockets (en) Fassara1976-1982center (en) Fassara24
Philadelphia 76ers (en) Fassara1982-1986center (en) Fassara2
Utah Stars (en) Fassara1974-1975
 
Muƙami ko ƙwarewa power forward (en) Fassara
center (en) Fassara
Nauyi 98 kg
Tsayi 208 cm
Kyaututtuka

Moses Eugene Malone Sr. (Maris 23, 1955 - Satumba 13, 2015) ɗan wasan ƙwallon kwando ƙwararren ɗan Amurka ne wanda ya taka leda a ƙungiyar ƙwallon kwando ta Amurka (ABA) da Ƙungiyar Kwando ta ƙasa (NBA) daga 1974 zuwa 1995. Cibiyar, an ba shi suna NBA Mafi Kyawun Playeran Wasan (MVP) sau uku, ya kasance NBA All-Star na lokaci 12 da zaɓin Ƙungiyar All-NBA na lokaci takwas. Malone ya jagoranci Philadelphia 76ers zuwa gasar NBA a 1983, inda ya lashe gasar lig da na karshe MVP . An shigar da shi cikin Gidan Wasan Kwando na Naismith Memorial a cikin shekararsa ta farko ta cancanta a 2001. Ana ɗauka a matsayin ɗaya daga cikin manyan ƴan wasa a tarihin wasanni,[1] Ana kuma ganin Malone a matsayin ɗaya daga cikin mafi ƙarancin ƴan wasan NBA. [1]

Malone ya fara aikinsa na ƙwararru daga makarantar sakandare bayan an zaɓa shi a zagaye na uku na daftarin 1974 ABA ta Utah Stars . An nada shi ABA All-Star a matsayin rookie kuma ya buga wasanni biyu a gasar har sai da ya hade da NBA a cikin 1976. Ya sauka a cikin NBA tare da Buffalo Braves, waɗanda suka yi ciniki da shi bayan wasanni biyu zuwa Houston Rockets . Malone ya zama All-Star sau biyar a cikin yanayi shida tare da Rockets. Bayan ya jagoranci NBA a sake dawowa a cikin 1979, an nada shi MVP League a karon farko. Ya jagoranci Rockets zuwa Gasar NBA a 1981, kuma ya lashe lambar yabo ta MVP ta biyu a 1982. An yi ciniki da shi zuwa Philadelphia a kakar wasa ta gaba, ya maimaita a matsayin MVP kuma ya jagoranci 76ers zuwa gasar zakarun 1983. A cikin farkonsa na biyu tare da Philadelphia, ya kasance All-Star a cikin kowane yanayi guda huɗu. Bayan wani ciniki, Malone ya kasance All-Star a cikin lokutansa biyu kawai tare da Harsashin Washington (Wizards na yau). Ya sanya hannu a matsayin wakili na kyauta tare da Atlanta Hawks, yana samun 12th madaidaiciya da zaɓi na ƙarshe na NBA All-Star a farkon kakarsa. A cikin shekarunsa na baya, ya taka leda tare da Milwaukee Bucks kafin ya koma 76ers kuma ya kammala aikinsa tare da San Antonio Spurs .

Malone ya kasance ɗan wasa mara gajiyawa kuma ɗan wasa na zahiri wanda ya jagoranci NBA a sake dawowa sau shida, gami da rikodin yanayi biyar madaidaiciya (1981 – 1985). Wanda ake yi masa lakabi da " Shugaban Hukumar " saboda kwazonsa na farfadowa,[2] ya gama aikinsa a matsayin jagora na kowane lokaci a cikin sake zagayowar tashin hankali bayan ya jagoranci ABA da NBA a rukunin a hade sau tara. Haɗa kididdigar ABA da NBA, Malone yana matsayi na tara a kowane lokaci a cikin maki aiki (29,580) da na uku a cikin jimlar sake dawowa (17,834). An ba shi suna ga ABA All-Time Team tare da NBA na 50th da 75th ƙungiyoyin tunawa .

Rayuwar farko[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Malone a Petersburg, Virginia . Yaro tilo ne, mahaifiyarsa, Maryamu, wadda ta tashi daga makaranta bayan ta kammala aji biyar . Sa’ad da Malone ta kai shekara biyu, Maryamu ta tilasta wa mijinta ya ƙaura daga gidansu saboda shan barasa. [3] Mahaifin Malone ya koma Texas.[4]

Malone ya halarci makarantar sakandaren Petersburg, inda ya buga wasan kwando don Crimson Wave na makarantar. Kungiyar ta yi rashin nasara a cikin shekaru biyu na karshe, inda ta yi nasara a wasanni 50 da gasar zakarun jihar Virginia a baya-bayan nan. [3] [3][5][6] Malone ya sanya hannu kan wasiƙar niyyar buga ƙwallon kwando na kwaleji don Jami'ar Maryland a ƙarƙashin babban koci Lefty Driesell .

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 "Adande: Moses Malone was NBA's most underappreciated great". ESPN.com (in Turanci). 2015-09-13. Retrieved 2021-10-18.
  2. "Three-time NBA MVP Moses Malone dies at age 60". ESPN. September 13, 2015. Retrieved September 13, 2015.
  3. 3.0 3.1 3.2 Empty citation (help) Cite error: Invalid <ref> tag; name "si_vault" defined multiple times with different content
  4. Goldstein, Richard (September 13, 2015). "Moses Malone, 76ers' 'Chairman of the Boards,' Dies at 60". The New York Times. Archived from the original on June 15, 2022.
  5. "Menacing Moses". Free Lance-Star. (Fredericksburg, Virginia). AP photo. March 9, 1974. p. 6. Retrieved May 7, 2018.
  6. Johnson, Marshall (March 11, 1974). "Petersburg stops fatty-footing to win". Free Lance-Star. (Fredericksburg, Virginia). Associated Press. p. 7. Retrieved May 7, 2018.