Jump to content

Singing

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Singing
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na aiki da musical performance (en) Fassara
Immediate cause of (en) Fassara vocal music (en) Fassara
Product or material produced or service provided (en) Fassara vocal music (en) Fassara
Shafin yanar gizo neal.fun…
Hashtag (en) Fassara Singing
Gudanarwan mawaƙi da singer-songwriter (en) Fassara
Uses (en) Fassara vocal apparatus (en) Fassara
Waƙar yara
Ƙungiyar mawaƙa ta yara
hoton mawaki

Waƙa ita ce aikin ƙirƙirar sautin kiɗa tare da murya.[1][2] Mutumin da ke waƙa ana kiransa mawaƙi, mai fasaha ko mai yin waƙa (a cikin jazz da/ko sanannen kiɗan).[3] Mawaƙa suna yin kida (arias, karantarwa, waƙoƙi, da sauransu) waɗanda za a iya rera su da ko ba tare da rakiyar kayan kida ba. Sau da yawa ana yin waƙa a cikin ƙungiyar mawaƙa, kamar ƙungiyar mawaƙa. Mawaƙa na iya yin su a matsayin ƴan solo ko rakiyar wani abu daga kayan aiki guda ɗaya (kamar a cikin waƙar fasaha ko wasu salon jazz) har zuwa ƙungiyar kade-kade ko babban makadi. Salon waƙa daban-daban sun haɗa da kiɗan fasaha kamar wasan opera da wasan opera na kasar Sin, kiɗan Indiya, kiɗan Japan, da salon kiɗan addini kamar bishara, salon kiɗan gargajiya, kiɗan duniya, jazz, blues, ghazal, da shahararrun salon kiɗan kamar pop, rock, da kiɗan rawa na lantarki.

Yin waƙa na iya zama na yau da kullum ko ba na yau da kullum ba, tsari, ko ingantacce. Ana iya yin ta a matsayin nau'i na ibada, a matsayin abin sha'awa, a matsayin tushen jin daɗi, jin daɗi, ko al'ada a matsayin wani ɓangare na ilimin kiɗa ko kuma a matsayin sana'a. Ƙwarewa a cikin waƙa yana buƙatar lokaci, sadaukarwa, koyarwa, da kuma aiki akai-akai. Idan ana yin aiki akai-akai to sautunan za su iya ƙara bayyana da ƙarfi.[4] Ƙwararrun mawaƙa yawanci suna gina sana'o'in su a kusa da wani nau'i na musamman na kiɗa, irin su na gargajiya ko dutse, ko da yake akwai mawaƙa tare da nasarar cin nasara (waƙa a cikin fiye da ɗaya nau'i). Kwararrun mawaƙa yawanci suna ɗaukar horon murya da malaman murya ko masu koyar da murya ke bayarwa a tsawon ayyukansu.

Muryoyi[gyara sashe | gyara masomin]

A bangarenta na zahiri, waka tana da wata dabarar da ta dace wacce ta dogara da amfani da huhu, wanda ke aiki a matsayin iskar iska ko belo; a kan makogwaro, wanda ke aiki a matsayin reed ko vibrator; a kan kirji, ramukan kai da kwarangwal, wanda ke da aikin amplifier, kamar bututu a cikin kayan aikin iska; da kuma a kan harshe, wanda tare da palate, hakora, da lebe ke bayyana da kuma sanya bak'i da wasula a kan kara sautin. Ko da yake waɗannan hanyoyin guda huɗu suna aiki da kansu, amma duk da haka an haɗa su wajen kafa fasahar murya kuma an sanya su don yin hulɗa da juna.[5] A lokacin numfashi mara kyau, ana shakar iska tare da diaphragm yayin da fitar numfashi ke faruwa ba tare da wani kokari ba. Za'a iya taimakawa fitar da numfashi ta ciki, na ciki na ciki da kuma ƙananan ƙwanƙwasa/tsokoki na pelvic. Ana taimakawa numfashi ta hanyar amfani da intercostals na waje, sikelin, da tsokoki na sternocleidomastoid. Ana canza sauti tare da igiyoyin murya. Tare da rufe lebe, ana kiran wannan humming.

Sautin muryar kowane mutum gaba ɗaya ta bambanta ba kawai don ainihin siffar da girman igiyoyin muryar mutum ba, har ma saboda girma da siffar sauran jikin mutumin. Mutane suna da muryoyin murya waɗanda za su iya sassautawa, ɗaurewa, ko canza kauri, kuma akan waɗanne numfashi za a iya jujjuya su a matsi daban-daban. Siffar ƙirji da wuyansa, matsayi na harshe, da maƙarƙashiyar tsokoki marasa alaƙa za a iya canza su. Duk ɗayan waɗannan ayyukan yana haifar da canji a cikin sauti, ƙara (ƙara), timbre, ko sautin sautin da aka samar. Har ila yau, sauti yana sake sakewa a cikin sassa daban-daban na jiki kuma girman mutum da tsarin kashi na iya shafar sautin da mutum ya samar.

Har ila yau, mawaƙa za su iya koyan tsara sauti ta wasu hanyoyi domin ya fi dacewa a cikin muryar su. Ana kiran wannan da sautin murya. Wani babban tasiri akan sautin murya da samarwa shine aikin makogwaro wanda mutane zasu iya sarrafa ta hanyoyi daban-daban don samar da sautuna daban-daban. Waɗannan nau'ikan aikin maƙogwaro daban-daban an kwatanta su azaman nau'ikan rijistar murya daban-daban. Hanya ta farko da mawaƙa za su cim ma wannan ita ce ta hanyar amfani da Tsarin Mawaƙa; wanda aka nuna ya dace da kyau musamman ga mafi girman ɓangaren mitar kunne.

mawaƙi kenan

An kuma nuna cewa za a iya samun muryar da ta fi ƙarfi tare da muryoyin muryoyin murya mai kiba da ruwa kamar ruwa. [6] Mafi jujjuyawar mucosa, mafi inganci canja wurin makamashi daga iska zuwa muryoyin murya.[7]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Definition of SINGING". www.merriam-webster.com. Retrieved 18 January 2021.
  2. Company, Houghton Mifflin Harcourt Publishing. "The American Heritage Dictionary entry: singing". ahdictionary.com. Retrieved 18 January 2021.
  3. "Vocalist | Definition of vocalist in US English by Oxford Dictionaries". Archived from the original on 2 October 2018.
  4. Falkner, Keith, ed. (1983). Voice. Yehudi Menuhin music guides. London: MacDonald Young. p. 26. ISBN 978-0-356-09099-3. OCLC 10418423.
  5. polka dots Vennard, William (1967). Singing: the mechanism and the technic. New York: Carl Fischer Music. ISBN 978-0-8258-0055-9. OCLC 248006248.
  6. Speak and Choke 1, by Karl S. Kruszelnicki, ABC Science, News in Science, 2002
  7. Lucero, Jorge C. (1995). "The minimum lung pressure to sustain vocal fold oscillation". The Journal of the Acoustical Society of America. 98 (2): 779–784. Bibcode:1995ASAJ...98..779L. doi:10.1121/1.414354. ISSN 0001-4966. PMID 7642816. S2CID 24053484.