Suna Luus

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Suna Luus
Rayuwa
Haihuwa 5 ga Janairu, 1996 (28 shekaru)
ƙasa Afirka ta kudu
Karatu
Makaranta Hoërskool Menlopark (en) Fassara
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a cricketer (en) Fassara

Suné Elbie Luus (an haife ta a ranar 5 ga watan Janairun 1996), ƙwararriyar ƴar wasan kurket ce ta Afirka ta Kudu, wadda ke taka leda a ƙungiyar wasan kurket ta ƙasa a matsayin ƙwallon ƙafa .[1]

Rayuwar farko da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Luus an haife ta kuma ta girma a Pretoria . [1][2] Ko a lokacin da take ƙarama, mahaifinta ya ƙarfafa ta ta buga wasan kurket. "Mahaifina ya kasance ƙaramin kocin wasan kurket - Har yanzu ni 'yar uba ce!"[3] Tana da shekara huɗu, ta fara wasan karamar kurket tare da mahaifinta da kuma babban yayanta. [2] [3]

Shekaru uku bayan haka, tana da shekaru bakwai, Luus ta shiga ƙungiyar samarin 'yan ƙasa da shekaru 10 na makarantar firamarenta, Laerskool Voorpos. Da farko "mai tsaron gida / allrounder / bude taki bowler", ta ji daɗin ƙalubalen tabbatar da cewa 'yan mata za su iya yin wasan kurket tare da samari. A wannan shekarar, ta kuma fara buga wasan kurket na mata, kuma an zaɓe ta a ƙungiyar larduna ta ‘yan ƙasa da shekara 13 ta Arewa. [2] Tun tana ’yar shekara 12, an ƙara ta cikin ƙungiyar ‘yan ƙasa da shekaru 19, kuma a shekara ta gaba tana buga wa babbar ƙungiyar lardi wasa. [2]

A cikin shekarar 2009, yana da shekaru 13, an zaɓi Luus don ƙungiyar ƙasa da ƙasa ta 19. A cikin shekarar 2010 da 2011, ta zama kyaftin ɗin tawagar 'yan ƙasa da shekaru 19 da ta lashe gasar ƙasar ba tare da an doke ta ba. Ta kuma fara makarantar sakandare a Hoërskool Menlopark, kuma ta zama buɗaɗɗen ƙungiyar samari na makarantar Under-14A. Daga baya, ta taka leda a ƙungiyar 'yan ƙasa da shekaru 15, inda ta fafata da yara maza da suka riga sun buga wasan kurket na lardi a matakin 'yan ƙasa da shekaru 15.

A halin yanzu, Luus kuma tana buga wasan tennis mai gasa. A ƙarshe, dole ne ta zaɓi tsakanin yawon shakatawa na wasan kurket na ƙasashen waje da yawon shakatawa na wasan tennis na Sun City . Ta zaɓi wasan kurket, domin ba ta tunanin cewa wasan tennis zai taɓa kai ta ƙasar waje. Kodayake mahaifiyarta ta ji daɗin tafiya da ita a balaguron wasan tennis, iyayenta biyu sun goyi bayan shawararta, kuma suna kallon duk wasannin kurket da ta buga. [4]

A watan Satumba na shekarar 2012, tana da shekaru 16, Luus ta fara buga wa tawagar kasar wasa. A lokacin, ta saba da ɗan wasan Gwaji na maza Jacques Rudolph, kuma ya shawo kan ta ta fara wasan ƙwallon ƙafa.

A cikin shekarar 2014, shekararta ta ƙarshe ta makaranta, Luus ta shagaltu da wasan kurket har ta shafe kusan watanni uku tana halartar makaranta. A ƙarshen shekarar, ta yi tunanin yin nazarin koyarwa, amma ta damu ko za ta sami lokacin yin hakan.[5]

Sa'an nan, a wani taro na ƙasa da ƙasa a High Performance Center a Jami'ar Pretoria, Luus aka sanar da cewa za ta iya yin karatu ga Higher Certificate a Sports Science a cikin shekaru biyu maimakon saba shekara. Tare da taimakon bursary daga Ƙungiyar ƴan wasan kurket ta Afirka ta Kudu, Luus ya fara wannan kwas a cikin shekarar 2015. Sai dai daga baya jami'ar ta kasa shirya mata abubuwan da za su iya amfani da su wajen kwas ɗin, don haka ta koma Jami'ar Afirka ta Kudu (Unisa) don karanta kimiyyar sadarwa.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 "Suné Luus". ESPNcricinfo. ESPN Inc. Retrieved 27 May 2022.
  2. 2.0 2.1 2.2 2.3 "Absolut Krieket: Suné Luus – Dié Menlo-meisie mág moker!" [Absolute Cricket: Suné Luus - This Menlo girl can smash!]. www.menlopark.co.za (in Afirkanci). Archived from the original on 6 April 2022. Retrieved 11 March 2022.
  3. 3.0 3.1 "Sune Luus: part-time student, full-time South Africa women's cricket star". eNCA (in Turanci). 22 February 2017. Archived from the original on 4 April 2023. Retrieved 11 March 2022.
  4. Team Female Cricket (13 October 2018). "EXCLUSIVE Interview with Sune Luus - South Africa's Spin Sensation". Female Cricket. Retrieved 11 March 2022.
  5. "Reaping the benefits". SACA | South African Cricketers' Association. 13 January 2016. Retrieved 11 March 2022.

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]