Sven Peek
Sven Peek | |
---|---|
Rayuwa | |
ƙasa | Afirka ta kudu |
Karatu | |
Harsuna | Turanci |
Sana'a | |
Sana'a | environmentalist (en) |
Kyaututtuka |
gani
|
Sven Peek, wanda kuma aka fi sani da Bobby Peek, masanin muhalli ne kuma mai fafutuka daga Durban, Afirka ta Kudu . An ba shi lambar yabo ta muhalli ta Goldman a shekarar 1998, saboda ƙoƙarin da ya yi na inganta matsalolin gurɓacewar muhalli a yankin Kudancin Durban. [1][2]
Bobby Peek ya kafa kuma yana aiki a matsayin darekta na Groundwork, wata ƙungiya mai zaman kanta da aka sadaukar don hidimar shari'ar muhalli da ƙungiyar ci gaba da ke aiki da farko a Afirka ta Kudu.[2][3]
Aiki da aiki
[gyara sashe | gyara masomin]Sven "Bobby" Peek, mazaunin kudancin Durban mai arziƙin masana'antu, ya kwatanta irin ƙwaƙƙwaran masu fafutuka da ke magance ɗimbin al'amuran adalci na muhalli da ke fuskantar Afirka ta Kudu a zamanin mulkin wariyar launin fata. Peek ya ba da himma sosai, tare da yin aiki tare da ƙungiyoyin al'umma na gida, don rage mummunan al'amuran gurɓataccen yanayi a kudancin Durban, inda gidaje da kasuwanci ke zama tare. Kwarin da ke da yawan mutane masu aiki, yana kuma da matatun mai guda biyu, ɗaya daga cikinsu ita ce mafi girma a Afirka, da wuraren sarrafa ruwan sha, da wuraren zubar da guba da yawa, da filin jirgin sama, injinan takarda, da kuma faffaɗan fage. na kamfanonin sarrafa sinadarai. Bayan gidan Peek akwai matatar mai ta Engen, wacce ke fitar da tan 60 na sulfur dioxide kowace rana. Fiye da tarin hayaki 100 suna fitar da fiye da kilogiram miliyan 54 na sulfur dioxide kowace shekara a kudancin Durban kaɗai. Yara a makarantun unguwanni suna samun cututtukan numfashi da ya ninka sau uku fiye da yaran da ke zaune a wajen yankin, kuma ganye mai haɗari yana shiga cikin magudanar ruwa. Membobi ɗaya ko fiye na kowane iyali a kan titin Peek, gami da na Peek, sun yi rashin lafiya saboda ciwon daji. Peek ya zaburar da wasu waɗanda ke zaune a cikin ƙaƙƙarfan ƙabilun al'umma don yin magana don neman haƙƙinsu saboda ƙarfinsa da alama mara iyaka. Ƙoƙarinsa da ra'ayoyinsa sun jawo hankalin ƙasa. Ya yi amfani da kafafen yaɗa labarai da basira wajen jawo hankulan jama’a game da yadda ake ci gaba da yin barazana ga lafiyar al’umma a yankin. Shugaba Nelson Mandela ya ziyarci unguwar ne a shekarar 1995 bayan sun nuna rashin amincewarsu da fara aikin faɗaɗa matatar man ta Engen. A sakamakon haka, an gudanar da taron ga duk masu sha'awa, kuma an zaɓi Peek a matsayin shugaban sabuwar kwamitin kula da muhalli na Kudancin Durban (SDSCEM). Amma bayan lokaci, Peek ya fahimci yadda yake da mahimmanci ga al'ummomi su fara haɗuwa kafin mu'amala da kasuwanci da gwamnati. Domin ya haɗa ƙungiyoyin mazauni daban-daban da waɗanda a baya suka rabu da launin fata, ya kafa Ƙungiyar Muhalli ta Kudancin Durban (SDCEA). An yi wa al'ummar yankin zaman sauraron da aka daɗe ana jira tare da ministan harkokin ruwa na ƙasa kan rufe wurin juji na Umlazi - wani wurin zubar da guba da ke aiki ba tare da izini ba, jim kaɗan bayan ganawar da shugaba Mandela. Duk da tabbacin da ministar ta yi na cewa za a duba jibge masu guba ba bisa ƙa'ida ba, ya ɗauki ƙarin zanga-zanga, a wannan karon daga ɗaliban makarantar da wurin ya shafa, kafin daga bisani a rufe jijin ba bisa ƙa'ida ba a shekarar 1997.
A halin yanzu dai Peek shi ne shugaban groundWork, mai ba da agaji mai ba da sabis na adalci na muhalli da kuma hukumar ci gaba da ke mai da hankali galibi kan Afirka ta Kudu .[4]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Recipient List". The Goldman Environmental Prize. Archived from the original on 1 April 2022. Retrieved 9 January 2021.
- ↑ 2.0 2.1 "Sven Peek". The Goldman Environmental Prize. Retrieved 9 January 2021.
- ↑ "Prize Winners Today: Environmental Justice with Bobby Peek - Goldman Environmental Foundation". The Goldman Environmental Prize. Retrieved 9 January 2021.
- ↑ "Sven Peek 1998 gold man environmental prize winner".