Jump to content

Tabalah, Saudi Arabia

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Tabalah, Saudi Arabia
تبالة (ar)

Wuri
Map
 19°59′52″N 42°13′47″E / 19.9978°N 42.2297°E / 19.9978; 42.2297
Ƴantacciyar ƙasaSaudi Arebiya
Province of Saudi Arabia (en) Fassara'Asir Province (en) Fassara
Yawan mutane
Faɗi 5,670 (2010)
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci
UTC+03:00 (en) Fassara
Hanya Tabala

Tabalah ( Larabci: تبالة‎, romanized: Tabāla ) ƙauye ne da wadi a lardin Asir na Saudi Arabia. [1] Tana da kimanin kilomita 240 kilometres (150 mi) kudu da Ta'if, [2] 200 kilometres (120 mi) gabas da gabar Tekun Bahar Maliya da 100 kilometres (62 mi) yamma da Bisha . [1] A cikin ƙidayar shekara ta 2010, Tabalah tana da yawan jama'a kimanin mutane 5,670, daga cikinsu guda 4,990 'yan ƙasar Saudi Arabia ne da kuma guda 680 waɗanda ba' yan ƙasa ba.

Tabalah akan taswirar da ke nuna manyan garuruwan Larabawa na ƙarni na 8

A lokacin jahiliyya (kafin karni na 7), Tabalah ya kasance gidan haikalin gunkin Dhu'l-Khalasa. [1] A farkon lokacin Islama (ƙarni na 7 zuwa 13), babban birni ne mai wadata a kan hanyar hajji zuwa Makka daga Yemen, a tsakanin tashoshin Bisha da Ajrab. [1] Dangane da al-Baladhuri da al-Tabari, mazaunan Tabalah sun karɓi Musulunci ba tare da tsayayya ba kuma annabin musulunci Muhammad ya sanya harajin zaɓe kan Kiristoci da Yahudawan garin da Jurash da ke kusa. [3] Muhammad ya kai ko tura expeditions da mambobi na Khath'am kabilar a Tabalah a 629 da kuma 630 CE. [1] Masana ilimin tarihin larabci na da na farko sun lura cewa garin yana dauke da maɓuɓɓugan ruwa da rijiyoyi da yawa waɗanda suka shayar da itatuwan dabino na garin da filayen noma. [1] A cewar masanin tarihin ƙasa na ƙarni na 10 al-Hamdani, yawancin mazaunanta sun fito ne daga ƙabilar Quraishawa ta Makka. [1] An fi sani da shi a cikin kafofin ƙarni na da cewa shine ɗan gajeren gwamnan al-Hajjaj ibn Yusuf, [4] wanda ya ɗauke shi matsayin ƙaramin matsayi saboda tudu ya ɓoye shi. [1]

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 1.5 1.6 1.7 Smith 2000.
  2. Oseni 1982.
  3. Hitti 1916.
  4. Larsson 2003.

Littafin tarihin

[gyara sashe | gyara masomin]