The Athlete (fim na 2009)
The Athlete (fim na 2009) | |
---|---|
Asali | |
Lokacin bugawa | 2009 |
Asalin suna | Atletu |
Asalin harshe | Amharic (en) |
Ƙasar asali | Jamus da Tarayyar Amurka |
Distribution format (en) | video on demand (en) |
Characteristics | |
Genre (en) | drama film (en) |
During | 92 Dakika |
Launi | color (en) |
Filming location | Bulgairiya |
Direction and screenplay | |
Darekta |
Davey Frankel (en) Rasselas Lakew (en) |
'yan wasa | |
Kintato | |
Narrative location (en) | Habasha |
Tarihi | |
Nominations
| |
External links | |
theathlete-film.com | |
Specialized websites
|
The Athlete ( Amharic: እትሌቱ , Atletu) fim ɗin wasan kwaikwayo ne na Habasha, da aka shirya shi a shekarar 2009 wanda Davey Frankel da Rasselas Lakew suka jagoranta. An zaɓi fim ɗin , azaman shigarwar Habasha don Mafi kyawun Fim ɗin Harshen Waje a 83rd Academy Awards,[1] amma bai shiga jerin sunayen ƙarshe ba.[2] Shi ne fim ɗin Habasha na farko da aka ƙaddamar a cikin rukunin don Mafi kyawun Fim ɗin Harshen Waje.[3] An sake duba fim ɗin a cikin wata jarida ta duniya. [4]
An cakuɗa fim ɗin da almara da hajoji, Mai wasan ƙwallo hoto ne na ɗan tseren gudun fanfalaki daga Habasha, Abebe Bikila. A cikin shekarar 1960, ya shiga cikin wasannin Olympics na Rome kamar yadda ba a sani ba. Duk da haka, ɗan makiyayi ya yi tseren ba takalmi kuma ya ci lambar zinariya. Shekaru huɗu bayan haka, ya sake maimaita bajinta a gasar Olympics ta Tokyo, inda ya zama mutum na farko da ya lashe tseren gudun fanfalaki sau biyu a jere. Bayan ƴan shekaru, ya yi hatsarin mota kuma ya rasa yin amfani da ƙafafu. Ya rasu bayan shekaru huɗu.
'Yan wasa
[gyara sashe | gyara masomin]- Rasselas Lakew a matsayin Abebe Bikila
- Dag Malmberg a matsayin Onni
- Ruta Gedmintas a matsayin Charlotte
- Abba Waka Dessalegn a matsayin Firist
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- List of submissions to the 83rd Academy Awards for Best Foreign Language Film
- List of Ethiopian submissions for the Academy Award for Best Foreign Language Film
- Athletics at the 1960 Summer Olympics – Men's marathon
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "2010-2011 Foreign Language Film Award Screening Schedule". Oscars.org. Archived from the original on 14 November 2009. Retrieved 24 December 2010.
- ↑ "9 Foreign Language Films Continue to Oscar Race". oscars.org. Retrieved 19 January 2011.
- ↑ "65 Countries Enter Race for 2010 Foreign Language Film Oscar". Oscars.org. Retrieved 24 December 2010.
- ↑ Aboneh Ashagrie. 2013. The Athlete: a movie about the Ethiopian barefooted Olympic champion. Journal of African Cultural Studies Vol. 25, No. 1, 119–121.