Jump to content

Thuli Brilliance Makama

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Thuli Brilliance Makama
Rayuwa
Haihuwa 20 century
ƙasa Eswatini
Sana'a
Sana'a Lauya da environmentalist (en) Fassara
Kyaututtuka

Thuli Brilliance Makama, lauyar muhalli ce ta Swazi . Ita Lauya ce kuma Babbar Darakta ta ƙungiyar kore Yonge Nawe/ Friends of the Earth Swaziland, ƙungiyar muhalli da ke mai da hankali kan adalcin muhalli.[1][2] An ba ta lambar yabo ta muhalli ta Goldman a cikin shekarar 2010.[3] Da yake zama lauya mai kula da muhalli a Swaziland, Thuli ta yi ƙoƙari ta tabbatar da cewa an yi la'akari da ra'ayoyin al'ummar yankin yayin yanke shawara game da muhalli . Thuli babbar mai ba da shawara ce ga Afirka na Oil Change International, tana ba da dabarun jagoranci da goyon bayan yaƙin neman zaɓe ga ayyukan ƙungiyar a nahiyar.[4][5]

Ayyukan Shari'a

[gyara sashe | gyara masomin]

Lokacin da aka fara zartar da Dokar Hukumar Kula da Muhalli ta Swaziland a cikin shekarar 1992, an yi la'akari sosai game da shigar da jama'a a cikin yanke shawara da za su yi tasiri ga muhalli. A cikin shekarar 2002, lokacin da aka gyara wannan doka, an ƙarfafa ainihin shigar jama'a tare da takamaiman tanadi wanda ya ba da izinin haɗa wakili ɗaya daga wata ƙungiyar sa kai ta muhalli a cikin hukumar gudanarwar Hukumar Muhalli ta Swaziland. Sai dai ministan muhalli na farko da aka ɗorawa alhakin aiwatar da wannan tanadi ya zaɓi yin watsi da dokar tare da ware ƙungiyoyi masu zaman kansu. Duk da matsin lamba daga Makama da ƙungiyarta, Yonge Nawe Environmental Action Group, ministar ta ki bin wannan doka. Da take fuskantar yuwuwar wannan rashin biyayyar na iya kafa misali ga ministocin nan gaba, Makama da ƙungiyarta sun yanke shawarar yin hamayya da abin da ministar ta yi a babbar kotun Swaziland . A cikin watan Afrilun 2009, shekaru uku da fara shari’ar, Babbar Kotun Swaziland ta goyi bayan matakin Makama kuma ta yanke hukuncin cewa Hukumar Gudanar da Muhalli ta Swaziland, kamar yadda Ministan Muhalli ya naɗa, an kafa shi ba bisa ƙa’ida ba. Hukuncin kotun ya tabbatar da cewa a yanzu ƙungiyoyin kare muhalli za su samu gurbi a Hukumar Gudanarwa, inda za su iya sa ido kan ayyukan Hukumar Muhalli da kuma haɗa da halastaccen ra'ayi na ƙungiyar kare muhalli a cikin tattaunawar tasu. Hukuncin da babbar kotun ta yanke ya baiwa al'ummomin yankin da ke zaune kusa da wuraren ajiyar kaya masu zaman kansu, cewa a ƙarshe hukumomin da suka dace za su amince da gwagwarmayarsu.[6][7]

An naɗa Thuli ɗaya daga cikin waɗanda suka yi nasara ga mafi kyawun lambar yabo ta muhalli, Kyautar Goldman a cikin shekarar 2010[8][9]

  1. "Thuli Brilliance Makama | ETC Group". www.etcgroup.org (in Turanci). Retrieved 2023-04-18.
  2. "Thuli Makama - Goldman Environmental Prize" (in Turanci). 2022-03-18. Retrieved 2023-04-24.
  3. "Thuli Brilliance Makama". Goldman Environmental Prize. Retrieved 10 November 2010.
  4. "Thuli Brilliance Makama | ETC Group". www.etcgroup.org (in Turanci). Retrieved 2023-04-18.
  5. "Thuli Brilliance Makama". Devex. 7 November 2018.
  6. "Thuli Makama - Goldman Environmental Prize" (in Turanci). 2022-03-18. Retrieved 2023-04-18.
  7. "Thuli Brilliance Makama | ETC Group". www.etcgroup.org (in Turanci). Retrieved 2023-04-18.
  8. "Thuli Makama - Goldman Environmental Prize" (in Turanci). 2022-03-18. Retrieved 2023-04-18.
  9. "Thuli Brilliance Makama | ETC Group". www.etcgroup.org (in Turanci). Retrieved 2023-04-18.