Udu
Udu | |
---|---|
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na | aerophone (en) da percussion instrument (en) |
Kayan haɗi | clay (en) |
Amfani wajen | Tarihin Mutanen Ibo da Hausawa |
Hornbostel-Sachs classification (en) | 111.24+413.2 |
Udu na'urar wayar tarho ce (a wannan yanayin ba ta da hankali) kuma wawa ce ta Igbo na Najeriya. A yaren Igbo,ùdù yana nufin 'jigi'.A haƙiƙa kasancewar tulun ruwa mai ƙarin rami, matan Ibo ne suka buga shi don amfanin biki. Yawanci ana yin udu da yumbu.Ana kunna kayan aikin da hannu. Mai kunnawa yana samar da sautin bass ta hanyar bugun babban rami da sauri. Akwai hanyoyi da yawa da za a iya canza filaye,dangane da yadda aka sanya hannun da ke sama da ƙaramin rami na sama. Bugu da ƙari kuma,ana iya kunna duka gawar ta yatsu.A yau ana amfani da shi sosai daga masu kaɗa a cikin salon kiɗa daban-daban.
Kayan aikin da aka samo
[gyara sashe | gyara masomin]An samo kayan kida da yawa na gargajiya da na zamani daga udu.Waɗannan sun haɗa da utar,wanda udu ke da tsawo,mai laushi,da diski-kamar;kim-kim wanda ke da ɗakuna biyu da ramuka biyu;da zarbang-udu wanda ke ƙara fatar fata tare da buɗaɗɗen ramuka,wanda ɗan ƙasar Farisa Benham Samani ya haɓaka.Ana iya kunna membrane da ramukan da hannu ɗaya ko biyu a lokaci guda.Wannan kayan aiki ne na bugun hannu.
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Botija
- Gatam