Wale Bolorunduro

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Wale Bolorunduro
Rayuwa
Haihuwa 1966 (57/58 shekaru)
Karatu
Makaranta Leeds Beckett University (en) Fassara
University of British Columbia (en) Fassara
Jami'ar Obafemi Awolowo
Sana'a
Sana'a ɗan kasuwa, Ma'aikacin banki da injiniya

Samuel 'Wale Bolorunduro (an haife shi a shekara ta 1966) injiniya ne a Najeriya, ƙwararren mai da iskar gas, mai ba da shawara kan harkokin kuɗi kuma ƙwararren ma'aikacin banki ne. Ya kasance Kwamishinan Kuɗi, Kasafi da Tsare-Tsaren Tattalin Arziƙi na Jihar Osun, Najeriya (2011-15).

Rayuwar farko[gyara sashe | gyara masomin]

An haife shi a shekara ta 1966, Bolorunduro ɗan Ijesa ne daga garin Ere dake ƙaramar hukumar Oriade na Obokun/Oriade ko kuma Ijesa North Federal Constituency ta jihar Osun.[1]

Ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

(WAEC).[2] Bolorunduro ya halarci Makarantar Grammar Ilesha inda ya zana jarrabawar kammala sakandare. Ya kuma halarci Jami’ar Obafemi Awolowo inda ya sami digiri na farko a fannin ƙere-ƙere da kayan aikin injiniya, ajin farko a shekara ta 1990.[3] Ya samu digiri na biyu a fannin kasuwanci a (1999) da kuma Ph.D. a cikin gudanarwa a (2002) daga Jami'ar British Columbia, Kanada.[4][5] Ya halarci kwasa-kwasan da tarurruka a sassa daban-daban na duniya ciki har da wani kwas na gudanarwa na kuɗi wanda Makarantar Kasuwanci ta Wharton ta shirya. Har ila yau, yana da digiri na biyu a fannin gudanar da harkokin kasuwanci na Leeds Business School (2009).[6]

Aiki[gyara sashe | gyara masomin]

Bolorunduro ya fara aikinsa a matsayin manajan kayan aiki a Mobil Producing Nigeria a shekara ta 1990. A shekarar 1991, ya shiga sabis na Arthur Andersen (yanzu KPMG Professional Services).[7][3] Bayan haka, ya yi aiki da bankin Zenith na kimanin shekaru 15 yana aiki a fannin hada-hadar kuɗi, banki na kamfanoni, ababen more rayuwa da sassan wutar lantarki. Kafin ficewar sa ta farko daga bankin Zenith, ya kasance mataimakin manaja, tsare-tsare da kula da harkokin kuɗi na kusan shekaru huɗu. A shekarar 1997, an ɗauke shi aiki a matsayin babban mai ba da shawara ta Arthur Andersen & Co Vancouver BC, Kanada. Daga baya ya koma BMO Nesbitt Burns (Rukunin Bankin Zuba Jari), Vancouver, BC Canada a matsayin Manajan (Kuɗi na Aikin).[8] An kuma yi amfani da Boulunduro a matsayin Mataimakin Koyarwa/Bincike a Jami'ar British Columbia, Vancouver a shekara ta 2001. Ya koma Zenith a 2003 ya ɗauki alƙawari a matsayin babban manaja a sashin makamashi. A cikin shekaru takwas da ya yi a lokacin zuwansa na biyu a bankin Zenith daga 2003 zuwa 2011, ya riƙe muƙamai masu mahimmanci na gudanarwa: mataimakin babban manaja, mataimakin manaja, shugaban ƙungiyar (Telecoms & Technologies Business) da babban manaja (shugaban Infrastructure da Ɓangaren wutar lantarki).

Nasarorin da kyaututtuka[gyara sashe | gyara masomin]

Domin ƙwazonsa a lokacin karatunsa na farko, Bolorunduro an ba shi kyaututtuka daban-daban don yin mafi kyawun digiri a Faculty of Technology a Jami'ar Obafemi Awolowo. An ba shi lambar yabo ta Miccom ga mafi kyawun ɗaliban da suka kammala karatun digiri; Kyautar Ƙungiyar Injiniya ta Najeriya don mafi kyawun ɗalibin da ya kammala digiri a Faculty of Engineering da Kyautar Jami'a don ɗalibin da ya kammala karatun tare da mafi girman Matsakaicin Matsayi na Tara na shekara ta 1990.[3] An ce Bolorunduro shine wanda ya fara ba da tallafin gine-gine a masana'antar sadarwa a Najeriya daga 2003 zuwa 2006 da kuma hada-hadar Kuɗaɗe na ayyuka a Upstream Oil and Gas, Telecoms, Power and Infrastructures. Haka kuma an san shi shi ne ƙwaƙwalwar da ke bayan hawan a cikin kuɗaɗen shiga da ake samu a jihar Osun. A lokacin da ya riƙe muƙamin kwamishinan kuɗi a jihar Osun, kuɗaɗen shigar da jihar ke samu a duk wata ya tashi daga miliyan 300 zuwa miliyan 600.[9][10][11][12]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. http://www.nigerianbestforum.com/index.php?topic=323212.0
  2. https://www.waecnigeria.org/
  3. 3.0 3.1 3.2 "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2017-06-29. Retrieved 2023-03-14.
  4. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2017-06-29. Retrieved 2023-03-14.
  5. https://www.bloomberg.com/markets/stocks?blocklist=18948628
  6. https://www.bloomberg.com/markets/stocks?blocklist=18948628
  7. http://www.nigerianbestforum.com/index.php?topic=323212.0
  8. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2017-06-29. Retrieved 2023-03-14.
  9. http://www.oyostatelatestnews.com/economic-wizardry-in-osun-state-3/[permanent dead link]
  10. https://thenationonlineng.net/osun-commissioner-cautions-opposition-state-finance/
  11. https://independent.ng/osun-is-not-in-debt-bolorunduro/
  12. https://businessnews.com.ng/2012/10/14/ict-improved-osun-igr-to-n700m-monthly-bolorunduro/