Xiuzhen Tu

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Xiuzhen Tu

Xiuzhen tu zane ne na Daoist na jikin ɗan adam wanda ke nuna ƙa'idodin Neidan內丹 "Ciwon ciki na ciki ", astrology na China, da sararin samaniya .

Take[gyara sashe | gyara masomin]

Laƙabin Xiuzhen tu ya haɗa kalmomin Sinanci guda uku:

  • xiu"yi ado, yi ado; gyara, gyarawa; karatu, noma; gina, gina, datse, datse; rubuta, tattara"
  • Zhen"gaskiya. real. gaske" ko (Daoist) "asali, unspoiled hali na wani mutum. matuƙar gaskiya; a Xian tushensu".
  • tu"hoto; zane; ginshiƙi; taswira; shirin"

Misalai na yau da kullun na wannan mahimmancin Daoist zhen "ainihin gaskiya" ma'ana sun haɗa da Zhenren真人 "mutum na gaskiya; Jagora na Ruhaniya" da Quanzhen全 真 "cikakkiyar gaskiya; Makarantar Quanzhen".

An fassara Xiuzhen tu zuwa Hausa kamar haka:

  • "Illustration of Developing Trueness" (Alphen and Aris 1995:170)
  • "Chart of the Cultivation of Perfection" (Kohn 2000:487)
  • "Diagram of Cultivating Perfection" (Komjathy 2004:53)
  • "Chart for the Cultivation of Perfection" (Despeux 2008:767)

Xiuzhen kalma ce da ba a saba da ita ba wacce ke da alaƙa da Daoism. Yana da farko da ya bayyana a Ge Hong 's (4th arni) Baopuzi抱朴子(行品sura), wadda ta ce xiuzhen ayyuka faye hali mai daoren道人"Daoist". Xiushen修身 da xiudao修道 sun fi na kowa ma'anar xiuzhen wanda ya faru shekaru aru-aru da suka gabata a cikin rubutun gargajiya na zamanin da .

Xiushen ( Chinese ) wata ƙa'idar ɗabi'a ce ta falsafar China . A cikin Confucianism, xiushen shine tushen ɗabi'a don tsarin zamantakewa. Babban Ilmi (tr. Legge 1893: 266) ya ce tsoffin sarakuna sun yi amfani da “noman kai”: “Ana noma mutanensu, an tsara iyalansu. Iyalinsu ana tsara su, jihohinsu an yi su bisa gaskiya. Jihohin su ana mulkin su da gaskiya, duk masarautar ta sami kwanciyar hankali da farin ciki. " A cikin Daoism, xiushen yana nufin allahntaka "noman kai". A Zhuangzi (tr. Mair 1994: 96) ya yi iƙirarin cewa zai iya haifar da tsawon rai: “Ku kula da jikinku da kyau, kuma ku bar wasu abubuwa don cin nasara da kansu. Ina tsare wanda zai zauna lafiya. Don haka na noma mutuncina tsawon shekara dubu ɗaya da ɗari biyu kuma har yanzu yanayin jikina bai lalace ba. ”

Xiudao ( Chinese ) yana nufin "aiwatar da tsarin addini; bi dokokin addini; shiga gidan sufi". Jumla ta farko a cikin rukunan Confucian na Ma'ana (tr. Legge 1893: 124) abokan haɗin gwiwa xiudao tare da jiao "koyarwa; koyarwa": "Abin da sama ta bayar shine ake kira Yanayi; daidai da wannan yanayin ana kiransa Tafarkin aiki; ƙa'idar wannan hanyar ana kiranta Umarni."

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Rubutun Xiuzhen tu mai yiwuwa ya kasance "daga farkon karni na 19" (Komjathy 2004: 53) kuma yana wanzuwa cikin juyi iri -iri, wasu da take daban -daban kamar Xiuzhen quantu修真 全 圖 "Noma na Cikakken Zane". Duk bugu suna da alaƙa da ƙungiyar ' Longmen ' ƙofar Dragon 'na makarantar Daoism ta Quanzhen. Catherine Despeux (2008: 770) ya lissafa manyan juzu'i guda biyar: sitiya a Sanyuan Gong 宮 宮 "Fadar Firai Uku" a Guangzhou (ranar 1812); bugu da aka buga daga tsaunin Wudang (sake buga 1924 na 1888), Shanghai (1920), da Chengdu (1922); da sigar a Haikalin Farin Hadari a Beijing (ba a cika ba).

Xiuzhen Tu yayi kama da sanannen sanannen Neijing Tu圖 經 圖 "Inner Pathways Diagram". Dukansu waɗannan sigogin anatomical tare da alamar Daoist Neidan sun samo asali daga farkon zane -zanen da aka danganta da Yanluozi 煙 蘿 子 ( fl. Ƙarni na 10) kuma an kiyaye shi a cikin 1250 CE Xiuzhen shishu修真 十 書 “Koyar da Littattafai Goma Kammala” (Kohn 2000: 521).

Abubuwan da ke ciki[gyara sashe | gyara masomin]

Idan aka kwatanta da Neijing tu, Xiuzhen tu yana hoton jikin mai yin zuzzurfan tunani a gaban gaba maimakon gefe, kuma ya haɗa da wani ɓangaren rubutu mafi tsayi, wanda ke bayyana ayyukan Neidan , matakai na wata, da Leifa Thunder Thunder "Thunder Rites" masu alaƙa da motsi na Zhengyi Dao. na Tianshi Dao "Hanyar Malaman Sama".

Despeux ya taƙaita bambance -bambancen Xiuzhen tu.

Abubuwan da ke rarrabe wannan jadawalin daga Neijing tu suna da alaƙa da Thunder Rites ( leifa ) - musamman, karkace a matakin kodan, tara "madaidaicin jahannama" a gindin kashin baya, da uku curls a saman kai wanda ke wakiltar numfashi na farko guda uku bisa ga al'adar Tianxin zhengfa . Har ila yau ginshiƙi yana wakiltar manyan sassan jiki, gami da Cinnabar Filayen ( dantian ), Ƙetare Uku (sanguan, waɗanda ke wakiltar kekuna uku) na baya, makogwaro, aljannar firdausi da duniyoyin mahaifa, da alloli na jiki bisa ga Huangting jing, kuma yana nuna tsarin harbe -harben (huohou). Gabaɗaya yana tunatar da talisman da ke kwatanta jikin allahntaka wanda ke haɗawa da duniya mai tsarki. (2008: 770)

A lokaci guda, Xiuzhen tu yana jaddada abubuwan da ke cikin sararin samaniya. Musamman, siffar ɗan adam tana kewaye da da'irar baƙi da fari talatin waɗanda ke wakiltar kwanakin watan wata, ɗayan samfuran Neidan "matakan wuta". Abubuwan da aka shirya a kusa da adadi (Zhen ☳, Dui ☱, Qian ☰, Xun ☴, Gen ☶, da Kun ☷) suna wakiltar matakai shida na zagayowar wata, kowanne daga cikinsu an yi shi ne da kwanaki biyar.

Nassoshi[gyara sashe | gyara masomin]

Hanyoyin waje[gyara sashe | gyara masomin]