Zaire 74
Iri | music festival (en) |
---|---|
Kwanan watan | 1974 |
Wanda ya samar | Hugh Masekela (en) da Stewart Levine (en) |
Wuri | Kinshasa |
Ƙasa | Zaire (en) |
Adadin masu shiga | 80,000 |
Wasu abun | |
Festival occurence (en) | 1 |
Zaire 74 wani biki ne na kiɗa kai tsaye na kwanaki uku wanda ya gudana a ranar 22 zuwa 24 ga watan Satumba 1974 a Stade du 20 Mai a Kinshasa, Zaire (Jamhuriyar Dimokaradiyyar Kwango a yanzu).[1] Wasan, wanda mai buga kaho na Afirka ta Kudu Hugh Masekela da mai yin rikodi Stewart Levine suka shirya, an yi shi ne don zama babban taron tallata ga gasar zakarun damben ajin nauyi tsakanin Muhammad Ali da George Foreman, wanda aka fi sani da The Rumble in the Jungle. Lokacin da wani rauni ya tilasta wa Foreman dage yakin da makonni shida, an kawar da masu halartar bikin na masu yawon buɗe ido na ƙasa da ƙasa gaba ɗaya kuma Levine ya yanke shawarar ko zai soke taron ko a'a. An yanke shawarar ci gaba, kuma mutane 80,000 ne suka halarta. [1]
Baya ga inganta faɗan Ali-Foreman, taron na Zaire 74 an yi niyya ne don gabatarwa da inganta haɗin kan ƙabilu da al'adu tsakanin jama'ar Amurka da Afirka. Rukunoni 31 ne suka yi wasa, 17 daga Zaire da 14 daga ketare sun yi. Masu wasan kwaikwayo sun haɗa da manyan R&B da masu fasahar rai daga Amurka kamar James Brown, Bill Withers, BB King, da The Spinners da kuma fitattun ƴan wasan Afirka irin su Miriam Makeba, Zaïko Langa Langa,[2] TPOK Jazz, da Tabu Ley Rochereau. Sauran 'yan wasan sun haɗa da Celia Cruz da Fania All-Stars.
Fage da tasirin al'adu
[gyara sashe | gyara masomin]Don King ne ya tallata wannan kiɗe-kiɗen, a matsayin wani ɓangare na gina faɗan Ali-Foreman.[3]
A lokacin taron, Mobutu Sese Seko, wani ɗan kama-karya da ya yi kaurin suna wajen cin hanci da rashawa, son zuciya da take hakkin ɗan Adam ne ke jagorantar Zaire. Mobutu ya amince da gudanar da bikin ne da fatan inganta martabar ƙasar.
An fitar da wani shirin gaskiya game da bikin Zaire 74, mai suna Power Power, a cikin shekarar 2009. Jeffrey Levy-Hinte ne ya jagoranci fim ɗin, wanda ya yi aiki a matsayin edita a kan shirin 1996 Lokacin da Muke Sarakuna, wanda kuma ya ƙunshi zaɓukan hotunan kiɗe-kiɗe daga bikin.[4]
A cikin shekarar 2017 an fitar da wani kundi mai suna Zaïre 74: An fitar da Mawakan Afirka, wanda ya tattara wasan kwaikwayo daga masu fasahar Zairian da Miriam Makeba.[4]
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Jerin bukukuwan dutsen tarihi
- Jerin bukukuwan kiɗa na jam band
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 Pareles, Jon (2 July 2009). "Zaire's Moment of the Soul". The New York Times. Retrieved 26 May 2022.
- ↑ "Papa Wemba". www.redbullmusicacademy.com (in Turanci). Retrieved 2022-10-25.
- ↑ Johnson, Thomas A. (25 September 1974). "Music Fete in Zaire Has Poor Box Office But Makes a Big Hit". The New York Times. Retrieved 26 May 2022.
- ↑ 4.0 4.1 Zachary Lipez (2017-08-14), "Zaire 74 Was Woodstock for African Artists", Vice, retrieved 2024-08-16