Abdul
Abdul | |
---|---|
male given name (en) | |
Bayanai | |
Suna a harshen gida | Abdul da Абдул |
Harshen aiki ko suna | Dutch (en) da Larabci |
Tsarin rubutu | Baƙaƙen boko |
Soundex (en) | A134 |
Cologne phonetics (en) | 0125 |
Caverphone (en) | APT111 |
Family name identical to this given name (en) | Abdul |
Attested in (en) | frequency of first names in the Netherlands, 2010 (en) |
Abdul (ko kuma Abdal, Abdel, Abdil, Abdol, Abdool, ko Abdoul ; Larabci: عبد ال , ʿAbd al- ) shi ne mafi yawan tafsirin haduwar kalmar larabci Abd ( عبد ) , ma'ana "Bawa") da tabbataccen furuci al / el ( ال , ma'ana "da").[1]
Shi ne farkon ɓangaren sunaye masu yawa, sunayen da aka yi da kalmomi biyu. Misali, عبد الحميد , ʿAbd el-Ḥamīd, yawanci ya rubuta Abdel Hamid, Abdelhamid, Abd El Hamid ko Abdul Hamid, wanda ke nufin "bawan Ubangiji" (Allah).
Ma'anar Abdul a zahiri kuma a al'ada tana nufin "Bawan", amma fassarorin Hausa kuma galibi suna fassara shi zuwa "Bawan Ubangiji".[2][3]
Bambance-bambancen rubutu
[gyara sashe | gyara masomin]Bambance-bambance a cikin rubutun suna da farko saboda bambancin lafuzza. Masu jin harshen Larabci yawanci suna furtawa da rubuta sunayensu na asali na Larabci bisa ga yarensu na Larabci . Saboda haka, ana furta shi /ʕabdel/ kuma an rubuta Abdel... ko Abd El.. . . Koyaya, waɗanda ba masu jin Larabci ba ko masu jin Larabci suna iya zaɓar rubuta sunan bisa ga lafazin Adabin Larabci, wanda shine yaren Alƙur'ani, wanda aka bayyana da /ʕabdul/ da kuma rubutat Abdul. . . . Don wasu bambance-bambancen rubutun kalmomi, duba sashin nahawun Larabci .
Asalin kalma
[gyara sashe | gyara masomin]A harshen larabci, kalmar عبد ʿabd yana nufin "bawa" ko "bawa", daga tushen triliter ع-ب-د ʕ-B-D, wanda kuma yana da alaƙa da kalmar عبادة ʿibādah, "ibada". Don haka kalmar tana da ma’ana mai kyau, a ma’anar Musulunci, na bauta da yabo ga Allah, watau zama bawan Allah ba gumaka ba.
Amfani da sunan Ubangiji
[gyara sashe | gyara masomin]Ainihi babu Abdul, ba tare da kashi na biyu ba idan aka rubuta shi da Larabci, don haka ya bayyana a matsayin wani bangare na sunayen Larabci da yawa da kuma musamman na musulmi, inda yake bude sunan addini, ma'ana: "Bawan..." tare da bangaren karshe na sunan yana daya daga cikin sunayen Allah a Musulunci, wanda zai samar da sunan ka'idar larabci na musulmi . Kamar Abdullahi kawai yana nufin "Bawan Allah" yayin da "Abdul Aziz" ke nufin "Bawan Allah" da sauransu. Sunan Abdul Masih, ("Bawan Masihu ") kwatankwacin Kiristanci ne na Larabci.
Bugu da ƙari, ana amfani da Abdul lokaci-lokaci, ko da yake ba kasafai ake yin amfani da shi ba wajen wani siffa ba Allah ba. Misali, sunan Indiya Abdul Mughal, ("Bawan Daular Mughal").
Sunaye na Ubangiji da aka samo
[gyara sashe | gyara masomin]- An jera sunayen da aka fi sani a ƙasa
- Abdullahi Bawan Allah
- Abdulaziz, Bawan Allah
- Abdulkarim, Bawan Mafi Karamci
- Abdurrahim, Bawan Mai rahama
- Abdurrahman, Bawan masu kyautatawa
- Abdussalam, Bawan Salama
- Abdulqadir, Bawan Masu Karfi
- Abdul Latif, Bawan Allah
Nahawun Larabci
[gyara sashe | gyara masomin]Lokacin da wasiƙar rana ta biyo baya, l a cikin al (wanda aka saba magana da shi colloquially el ) yana daidaitawa da farkon baƙon suna mai zuwa, yana haifar da ninki biyu. Misali, "Abdul Rahman", za a furta shi da Larabci : Abdur-Rahman. [ʕæbdʊr ræħˈmæːn]. Lokacin da ƙayyadaddun labarin ke biye da wasiƙar watã, babu wani abu da ke faruwa.
Don haka, ba koyaushe ake amfani da Abdul a matsayin ɓangaren buɗe sunan ba; idan kashi na biyu ya fara da harafin rana, zai iya zama siffofi ciki har da Abdun, Abdur, Abdus, ko Abdush, wasali a kowane suna, kamar Abdul, shi ma yana buɗewa ga fassarar mabambanta.
Mai zaman kansa suna
[gyara sashe | gyara masomin]Abdul baya fitowa da kansa a matsayin namiji da aka ba shi idan an rubuta shi da Larabci. A wasu al'adu, ɓangaren theophoric na iya zama kamar sunan tsakiya ne kaɗai, ko kuma sunan mahaifi, don haka yana rikitar da mutane game da ko Abdul sunan da aka karɓa ne. Sau da yawa idan wani ya gajarta sunansa, zai iya zabar sashin ƙa'idar ko Abdul . Duk da haka, Abdul da kansa wani lokaci ana amfani da shi azaman cikakken sunan farko mai zaman kansa a wajen al'ummomin masu jin Larabci. Wani lokaci Abdul sai a biyo bayan kalmar da ke kwatanta Annabi Muhammad, misali "Abd un Nabi", wanda ke nufin "bawan/bawan annabi".
Fitattun mutane masu sunan
[gyara sashe | gyara masomin]- DJ Abdel, Faransanci DJ kuma furodusan zuriyar Moroccan suna wasa hip hop, funk da R&B na zamani
- Abdul Diallo (an haife shi a shekara ta 1985) shi ne ɗan wasan ƙwallon ƙafa ta ƙasar Burkina Faso
- Abdul "Duke" Fakir (an haife shi a shekara ta 1935), mawakin Amurka, wanda aka fi sani da memba na Top Tops .
- Abdul Gaddy (an haife shi a shekara ta 1992) shi ne ɗan wasan ƙwallon kwando na Amurka
- Abdul Hodge (an haife shi a shekara ta 1983), ɗan wasan ƙwallon ƙafa ta Amurka
- Abdul Salis (an haife shi a shekara ta 1979) shi ne ɗan wasan kwaikwayo na Birtaniya
- Abdul Thompson Conteh (an haife shi a shekara ta 1970), shi ne ɗan wasan ƙwallon ƙafa ta ƙasar Saliyo
- Abdul Vas (an haife shi a shekara ta 1981) shi ne ɗan wasan ƙasar Venezuela
- APJ Abdul Kalam (1931 – 2015), Shugaban Indiya na 11
Sunan mahaifi
[gyara sashe | gyara masomin]- David Abdul (an haife shi a shekara ta 1989), ɗan wasan ƙwallon ƙafa ta Aruban
- Kareem Abdul-Jabbar (an haife shi a shekara ta 1947) shi ne ɗan wasan ƙwallon kwando na Amurka
- Lida Abdul (an haife ta a shekara ta 1973) ƴan wasan Farisa ce
- Paula Abdul (an Haife shi a shekara ta 1962), mawaƙin Ba’amurke kuma ɗan wasan talabijin
Jarumai rubutu
[gyara sashe | gyara masomin]- Abdul Alhazred, Halin da marubucin tsoro na Amurka HP Lovecraft ya kirkira
- Abdul ibn Shareef, ɗan siyasan almara akan The West Wing
- Mohammed Avdol (wanda kuma ya rubuta Abdul), ɗan wasan almara a cikin manga da anime JoJo's Bizarre Adventure wanda Hirohiko Araki ya kirkira.
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Abdu, laƙabi ga sunan fili ko sunan da aka ba shi. A wannan yanayin ba lallai ba ne sunan da aka ba musulmi ba
- Abdi, kama da Abdu
- Abdiel, Sunan Littafi Mai Tsarki ma'ana "Bawan Allah"
- Abdullah (rashin fahimta), sau da yawa yana rikicewa da ma'ana iri ɗaya da Abdul
- Sunan Larabci
- Rubuce-rubuce kamar Abdel-Halim
- Sunan Turkiyya
Nassoshi
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Hanks, P. (2003). Dictionary of American Family Names: 3-Volume Set. Oxford University Press, USA. p. 3. ISBN 978-0-19-508137-4. Retrieved 2 September 2018.
- ↑ Salahuddin Ahmed (1999). A Dictionary of Muslim Names. London: Hurst & Company.
- ↑ S. A. Rahman (2001). A Dictionary of Muslim Names. New Delhi: Goodword Books.