Aliyu Ahmed

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Aliyu Ahmed
Rayuwa
Haihuwa Somaliya
ƙasa Somaliya
Tarayyar Amurka
Karatu
Makaranta University of California, Los Angeles (en) Fassara
Harsuna Harshen Somaliya
Turanci
Sana'a
Sana'a somalist (en) Fassara, essayist (en) Fassara, maiwaƙe da marubuci
Employers City University of New York (en) Fassara

Ahmed Ali Jimale ( Somali </link> ) marubuci ɗan ƙasar Somaliya ne, wanda ya fito daga ƙabilar Warsangeli na Abgaal Hawiye .

Tarihin Rayuwa[gyara sashe | gyara masomin]

Ahmed yana da Doctor of Philosophy daga Jami'ar California, Los Angeles (UCLA). A halin yanzu kuma tsohon shugaban Adabin Kwatancen a Kwalejin Queens, Jami'ar City ta New York, yana koyar da darussa a Afirka, Gabas ta Tsakiya, da adabin Turai. An kuma fassara wakokinsa da gajerun labarai zuwa harsuna da dama, ciki har da Jafananci da harsunan da ake magana da su a tsohuwar Yugoslavia . Littattafansa sun haɗa da Ƙirƙirar Somaliya (Red Sea Press, 1995), Rana ta Kusa: Littattafai, Clans, da Ƙasar Kasa a Somaliya (Red Sea Press, 1996), da kuma Tsoron Saniya (Red Sea Press, 2002) .

A halin yanzu Ahmed yana koyar da Adabin Kwatancen a Kwalejin Queens da Cibiyar Graduate na Jami'ar City ta New York .

Labarai[gyara sashe | gyara masomin]

  • Ƙirƙirar Somaliya, (The Red Sea Press: 1995),  , 
  • Washegari yana kusa: Adabi, Clans, da ƙasa-ƙasa a Somaliya, (Red Sea Press: 1997),  , 
  • Tsoro saniya, (The Red Sea Press: 2002),  , 
  • Diaspora Blues, (The Red Sea Press: 2005), 
  • Hanyar Kadan Tafiya: Tunani Akan Adabin Kahon Afirka, (The Red Sea Press: 2008), 

Magana[gyara sashe | gyara masomin]

  • Ali Jimale Ahmed, The Invention of Somalia, (The Red Sea Press: 1995),  , 
  • Ali JImale Ahmed, Washegari Ya Kusa: Adabi, Ƙabilu, da Ƙasar Ƙasa a Somaliya, (Red Sea Press: 1997),  , 
  • Ali Jimale Ahmed, Tsoron saniya, (The Red Sea Press: 2002),  , 
  • Ali Jimale Ahmed, Diaspora Blues, (The Red Sea Press: 2005), 

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]