Aliyu Aminu Garu
Aliyu Aminu Garu | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | 30 Satumba 1962 (62 shekaru) |
ƙasa | Najeriya |
Sana'a | |
Sana'a | ɗan siyasa |
Aliyu Aminu Garu ɗan siyasar Najeriya ne a matakin majalisar wakilai. A yanzu haka ya zama wakilin tarayya mai wakiltar mazaɓar Bauchi a majalisar wakilai ta ƙasa ta 10.[1] Ya ɗauki nauyin kudirori 8 tare da gabatar da kudirin a zauren majalisar dokokin ƙasar.[2] Kafin wannan lokacin ya taɓa zama shugaban ƙaramar hukumar Bauchi a lokacin gwamnatin Gwamna Ahmed Muazu a farkon shekarar 2000.
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Aliyu Aminu Garu a ranar 30 ga watan Satumba, 1962, kusa da gidan Alkali Aminu daura da titin Gombe a Bauchi, Nigeria. Ya yi karatu mai zurfi, inda ya sami Difloma mai zurfi, wanda ya kafa harsashin aikinsa na siyasa.
Aikin siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]Garu ɗan jam’iyyar PDP ne. Ya shiga siyasa ya lashe zaɓen ɗan majalisar wakilai ta tarayya mai wakiltar Bauchi da kuri'u 37,760. Ya kasance mukaddashin mamba mai wakiltar Bauchi tun watan Yunin 2023.
Rigima
[gyara sashe | gyara masomin]A shekarar 2024, uwargidan sa, Hajiya Fatima Aminu Aliyu Garu, ta fuskanci korafe-korafe a bainar jama'a bayan ta raba sandunan rake a matsayin wani shiri na karfafawa matasa a Bauchi.[3] Masu sukar sun yi nuni da cewa matakin bai wadatar ba kuma alama ce ta rashin ɗaukar kwararan matakai da Garu da iyalansa suka yi don tunkarar ƙalubalen tattalin arziki da ke addabar mazaɓar. Wannan ya haifar da cece-kuce a shafukan sada zumunta game da fifikon zaɓaɓɓun jami’an wajen gabatar da shirye-shirye masu tasiri a cikin al’umma.[4][5]
Tallafawa
[gyara sashe | gyara masomin]Garu an san shi ne saboda sa hannu a cikin ci gaban al'umma da shirye-shiryen karfafawa. A shekarar 2024, ya kaddamar da wani shiri na karfafawa a mazaɓar Bauchi ta tarayya, inda ya raba kuɗi da takin zamani na Naira miliyan 85 ga matasa, mata, da fararen hula masu rauni. Wannan yunƙuri na da nufin haɓaka aikin noma da tallafawa iyalai masu fafutuka cikin kuɗi.
Garu ya zuba hannun jari wajen samar da ababen more rayuwa a mazaɓar sa.[6] Ya taimaka wajen sanya fitulun titi masu amfani da hasken rana a tsakanin al'ummomi daban-daban. Ya kuma tallafa wa ilimi ta hanyar ba da gudummawar kayan koyo ga makarantu da kuma ɗaukar nauyin ɗalibai marasa galihu don samun ilimi mai zurfi.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Ogbeni, Go (2024-06-20). "NewsFulfill your promise, fix our dilapidated school, Bauchi communities tell lawmaker". Ripples Nigeria. Retrieved 2024-11-25.
- ↑ Ogbeni, Go (2024-06-20). "Bill Scorecard of Representatives; 10th National Assembly". Order Paper Nigeria. Retrieved 2024-11-25.
- ↑ Go, Ogbeni (2024-06-20). "Wife Of Nigerian House Of Reps Member, Aminu Aliyu 'Empowers Bauchi Youths With Sugarcane Sticks". Thecapital Nigeria. Retrieved 2024-11-25.
- ↑ Go, Ogbeni (2024-06-20). "PRP knocks Bauchi Rep over wife's sugarcane 'empowerment'". Guardian Nigeria. Retrieved 2024-11-25.
- ↑ Go, Ogbeni (2024-06-20). "Wife of House of Reps member trends amid reports she shared sugar cane to "empower" youths in her community". Linda Ikeji's Blog. Retrieved 2024-11-25.
- ↑ Go, Ogbeni (2023-07-21). "Bauchi Reps Lunched Second Phase Of Solar Project". Retrieved 2024-11-25.