Jump to content

Alphonse Menyo

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Alphonse Menyo
Rayuwa
Haihuwa Ghana, 1998 (25/26 shekaru)
Sana'a
Sana'a jarumi, ɗan wasan kwaikwayo da mawaƙi
IMDb nm6750035

Alphonse Menyo, ɗan wasan Ghana ne. An san shi da rawar da ya taka a cikin fina-finan Freetown da Gold Coast Lounge.[1]

Rayuwa ta sirri

[gyara sashe | gyara masomin]

An haife shi a Accra, Ghana. Mahaifinsa, Bernard Menyo, daga Gabashin Afirka ne. Tsohon ɗalibi ne na Cibiyar Fina-Finai da Talabijin ta Ƙasa (NAFTI). Bernard ya sami lambar yabo a bikin Fina-Finai da Talabijin na Panafrica na Ouagadougou (FESPACO) na fim ɗin Whose fault. Mahaifiyar Menyo, Eugenia, 'yar Ghana ce wacce ke aiki da wata kungiya mai zaman kanta.[1]

Menyo ya halarci makarantar Ghallywood Academy of Film Acting a Accra, Ghana don yin karatun silima da wasan kwaikwayo. Ya fara wasan kwaikwayo a shekarar 2009 da wasan kwaikwayo. A cikin shekarar 2015, ya taka rawar farko ta cinema a cikin fim ɗin Freetown mai zaman kansa na Amurka wanda Garrett Batty ya ba da umarni.[2] An nuna fim ɗin a bukukuwan fina-finai na duniya da dama, kuma an ba shi lambar yabo ta Ghana da dama.[3]

Menyo ya fara fitowa a matsayin darakta tare da fim ɗin Utopia. Fim ɗin ya samu naɗin takara huɗu a Ghana Movie Awards. A cikin shekarar 2017, Utopia ya zama fim ɗin Ghana ɗaya tilo da aka zaɓa kuma aka nuna shi a Helsinki African Film Festival (HAFF). A cikin shekarar 2017, ya yi aiki a cikin ɗan gajeren fim mai ban sha'awa na Black Rose wanda Pascal Aka ya jagoranta. A cikin shekarar 2018, ya shiga tare da Pascal Aka na gaba kamfani, kuma tauraro a cikin gajeren fim ɗin Cin hanci da rashawa. Menyo ya lashe kyautar Yaa Asantewaa a bikin fina-finai na Black Star International saboda rawar da ya taka kuma ya lashe kyautar mafi kyawun jarumi a Fickin International Film Festival a Kinshasa, Kongo.[4]

An zaɓe shi don wakiltar Ghana a gidan wasan kwaikwayo na matasa na duniya na shekarar 2019 a Masar. Daga baya a cikin shekara, ya taka rawar 'Daniel' a cikin fim din Gold Coast Lounge. Don rawar da ya taka, ya ci lambar yabo don Mafi kyawun Jarumin Jarumi a Kyautar Fina-finan Ghana na shekarar 2019.[5]

Filmography

[gyara sashe | gyara masomin]
Shekara Fim Matsayi Salon Ref.
2015 Freetown Meyer Fim
2017 Black Rose Daniyel Short film
2020 Zauren Kasuwanci na Gold Coast Daniyel Fim
  1. 1.0 1.1 "Alphonse Menyo, Ghana's reigning male lead actor". ameyawdebrah. Retrieved 19 October 2020.
  2. "Alphonse Menyo films". MUBI. Retrieved 19 October 2020.
  3. "Full list of winners at Ghana Movie Awards 2015". GhanaWeb. Retrieved 11 Feb 2016.
  4. "Full list of winners at Ghana Movie Awards 2015". GhanaWeb. Retrieved 11 Feb 2016.
  5. "Full list of winners at Ghana Movie Awards 2015". GhanaWeb. Retrieved 11 Feb 2016.